HondaCityClub's Archiver

Image Hosted by CompGamer Image Host

Image Hosted by CompGamer Image Host   Image Hosted by CompGamer Image Host

sodoku_demo กระทู้เมื่อ 12/9/2011 20:40

เกียร์อัตโนมัติกับการขับลงเขา รุ่น SV/AT

ถ้าต้องขับรถลงเขาที่มีความชันมากๆ เราควรจะใช้เกียร์ไหนดี ระหว่าง D และ S ครับ
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ

nomoto กระทู้เมื่อ 12/9/2011 21:49

ส่วนมากที่ผมขับ
ถ้าทางชันน้อย S  
ชันมาก L
พยายามอย่าให้รอบเครื่องสูงมาก ถ้ารอบเครื่องสูงมากให้เหยียบเบรคช่วย
แต่ไม่ควรเหยียบเบรคแช่ ยาวๆ

รอผู้รู้อีกท่านด้วยคับ

dome_kbank กระทู้เมื่อ 10/10/2011 22:37

ตามที่ท่าน nomoto แนะนำเลยครับ ที่สำคัญ อย่าเบรคแช่ครับ ไม่งั้นไหม้แน่

mojikung กระทู้เมื่อ 7/4/2012 01:09

ถ้าเราขับไป ปาย ล่ะคร้าบ เคยแต่เอาเกียธรรมดาไปอ่ะ เพิ่งเคยใช้เกียออโต้อ่ะคร้าบ ควรใช้เกีย S L ดีคร้าบ

mojikung กระทู้เมื่อ 7/4/2012 01:09

ถ้าเราขับไป ปาย ล่ะคร้าบ เคยแต่เอาเกียธรรมดาไปอ่ะ เพิ่งเคยใช้เกียออโต้อ่ะคร้าบ ควรใช้เกีย S L ดีคร้าบ

Kengjung กระทู้เมื่อ 25/7/2012 10:38

ถ้าจะขับให้สนุก ก็ลองทำแบบนี้นะครับ
เวลาลงเขา ลงเนิน เข้าโค้ง ดึงเกียร์จาก D มาเป็น S หรือ L เมื่อต้องแตะเบรค ตามลำดับ
เมื่อรู้สึกว่าต้องเร่งเครื่อง ก็ผลักเกียร์กลับไปตามลำดับ
ลองเล่นดู รับรองไม่เปลืองเบรค

ball66 กระทู้เมื่อ 26/8/2012 20:12

รุ่น SV ไม่มีเกียร์ L นะครับ
มีแต่ P R N D S

popular19 กระทู้เมื่อ 26/8/2012 22:04

มารอฟังคำแนะนำเหมือนกันจร้าาา

hs6xil กระทู้เมื่อ 27/8/2012 15:05

สำหรับผม อ.แม่สอด-ตาก ให้ s ครับ ทางตรงก็ จัด D เลยครับ ความรู้สึกผมใช้ D มันไหลครับ

new_maximo กระทู้เมื่อ 22/9/2012 13:43

ถ้าเป็นตัว top sv ก็ใช้ s ครับ อยากให้มันค้างเกียร์ไหนก็ใช้ paddal เลือกเอาครับ ทางชันขึ้นลงเขาก็ 1-2 เบรคจะได้ไม่ทำงานหนักมาก ใช้engine break ช่วย

petch01 กระทู้เมื่อ 17/11/2012 12:53

ที่ซื้อตัวTOP เพราะอยากได้ แพดเดิ้ลชิพ ใช้ s +  -  ขับแบบเฟอร์รารี่ครับ

petch01 กระทู้เมื่อ 21/11/2012 23:59

ถ้าเป็นตัว top sv ก็ใช้ s ครับ อยากให้มันค้างเกียร์ไหนก็ใช้ paddal เลือกเอาครับ ทางชันขึ้นลงเขาก็ 1-2 เบรคจะได้ไม่ทำงานหนักมาก ใช้engine break ช่วย
ตามนี้เลยครับ+1

คิด กระทู้เมื่อ 13/1/2013 21:11

จาก d ไป s เปลี่ยนขณะรถวิ่งได้เลยไหมครับ

chatchai.tnt กระทู้เมื่อ 17/4/2013 10:59

หลังจากจากที่ได้ทดสอบ Honda City SV สำหรับการขึ้นลงเขา โดยลองขับขึ้นอุทยานแห่งชาติภูเรือ จ.เลย ช่วงเชิงเขาได้ลองใช้เกียร์ D ขึ้น ผลปรากฏว่า เสียงเครื่องดังมากเหมือนจะไม่ไหม แต่ก็ไปได้ ก็เลยของเปลี่ยนมาเป็นเกียร์ S โดยคลิกไปที่เกียร์ 2 ปรากฏว่่าเครื่องยนต์มีเสียงเบาขึ้น รถวิ่งขึ้นยอดภูเรือฉลุย เสียงเครืองไม่ดังมาก เหมือนรถวิ่งปกติ ทางจะชันขนาดไหนก็รู้สึกมั่นใจ ตอนลงเขาก็ลองใช้เกียร์ D ลง ผลปรากฎว่า วิ่งลงเขาเร็วมากต้องใช้เบรกมาก ก็เลยลองเปลียนมาเป็นเกียร์ S ดุโดยคลิกไปที่เกียร์ 2 ผลปรากฏว่า รถวิ่งไม่เร็วมากสามารถบังคับรถไม่ให้ตกเขา หรือสามารถควบคุมรถได้อย่างปลอดภัย แต่ควรระวังว่า เราใช้เครื่องยนต์เบรกช่วยก็จริง แต่เราจำเป็นที่จะต้องใช้เบรก หรือว่าห้ามล้อช่วย โดยสังเกตุจากรอบเครืองที่อาจจะสูงเกินไป ถ้ารอบเครื่องสูงเกิน จะทำให้เครืองร้อน ที่แย่ที่สุดคืออาจจะพังได้ เราควรใช้เบรกหรือว่าห้ามล้อช่วย แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ไม่มีวิธีการไหนจะปลอดภัยถ้าเราประมาทในการใช้รถใช้ถนน ให้คิดถึงผู้โดยสารที่โดยสารมากับเรา ทุกคนฝากชีวิตไว้กับเรา ฉนั้นจึงต้องตั้งสติ อย่าได้ประมาท สิ่งนี้สำคัญที่สุดยิ่งกว่าวิธีการใดๆ

ปล.ช่วยกันแชร์ประสบการณ์ ท่านอื่นอาจจะมีวิธีการที่ดีกว่านี้ครับ เพือการเดินทางที่ปลอดภัย

หน้า: [1]