HondaCityClub's Archiver

Image Hosted by CompGamer Image Host

Image Hosted by CompGamer Image Host

Image Hosted by CompGamer Image Host   Image Hosted by CompGamer Image Host
Image Hosted by CompGamer Image Host   Image Hosted by CompGamer Image Host

H2Ohm กระทู้เมื่อ 23/6/2011 14:01

อยากเล่าให้ฟัง "ไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่บีควิกมาครับ" + กังวล

คื่อเมื่อวานไปซื้อของโลตัสแล้วมีร้านบีควิกอยู่  รถก็ 69xxx แล้ว เลยตัดสินใจแวะเปลี่ยน นมค. ซะเลย  เพราะปรกติเข้าศูนย์เป็นวันครับ ขี้เกียจรอ เลยจอดรถคุยกะช่างที่ร้านโดยไม่มีข้อมูลมาก่อน
ผม   : "เอารถมาเปลี่ยน นมค. ครับ Honda city zx"
ช่าง : "เอาเกรดอะไรดีครับ"
ผม   : "ปรกติเปลี่ยนที่ศูนย์ก็ 5w-30 ที่นี่มีอะไรบ้างเอาสังเคราะห์ 100% นะ" (อยากลองของแพงซะงั้น)
ช่าง  : "เอ่อ...ที่นี่มีเป็นของ Mobil น่ะครับ มี 3 เกรด" (พลางชี้ไปที่ตารางที่ติดกับข้างฝาไว้)
          "มีเกรด 5,000 โล (7xx บาท)/7,000 โล(1,3xx บาท)/ 10,000 โล(2,190 บาท) ครับ"
ผม   :  คิดในใจ (แพงจังวะ) แต่เอาก็เอา เปลี่ยนที่นี่แหละขี้เกียจไปรอที่ศูนย์ ปรกติเห็นขายในเวปก็เกือบๆ 2 พัน
         "เอ่อ เอาหมื่นโลเลยละกันครับ แล้วตัวนี้ Mobil 1 ใช่ป่ะ" (ยอมแพงครับขี้เกียจเปลี่ยนบ่อย ปรกติวิ่งปีละ 2 หมื่นโล)
ช่าง  : "อ่อ...ใช่ครับ"
ผม   : "แล้ว นมก.cvt นี่ถ้าผมเอามาเปลี่ยนเองรับไหมครับ ค่าแรงเท่าไร" (ถามเผื่อไว้ตอนเปลี่ยนที่ 80,000 โล)
ช่าง  :  "ที่นี่เราก็มีน้ำมันเกียร์ของ Honda นะครับ"
          พลางเดินเข้าไปเช็คราคาในร้านแล้วออกมาตอบว่า "พร้อมค่าแรงอยู่ที่" 1xxx (ผมจำไม่ได้)
ผม   :  "น้ำมันเกียร์ CVT นะครับ" (ย้ำอีกครั้ง)
ช่าง  : "ครับ นมก. จาก Honda เลยครับ" (แล้วก็ตีหน้ามึนๆ)
ผม   :  "อืม...ครับๆ" (คือว่า  ตรูถามว่า CVT เนี่ย รู้จักไหม ไม่ได้ถามว่ามีของ Honda มั๊ย เฮ้อออ..ไม่เอาดีกว่าไม่อยากเสี่ยง)
          "แล้วรอนานไหมครับ"
ช่าง  :  "คิวไม่เยอะ  ประมาณ 1 ชม. ครับ"
ก็เลยให้ช่างไปเช็ตไมล์  เซ็นต์ใบรับรถแล้วก็ไปซื้อของ  พร้อมบอกว่า "ถ่ายเสร็จแล้วเก็บแกลลอนไว้ท้ายรถด้วยนะ" (เพราะปรกติเปลี่ยนที่ศูนย์  เค้าจะเก็บไว้ให้  เลยอยากเก็บไว้)

พอรับรถเสร็จกลับมาดูที่บ้านหยิบแกลลอนมาดูก็พบว่า  มันเป็น Mobil 1 แต่เป็นเกรด 5w-50 อ่ะสิครับ (ตัวแกลลอนเงิน  ฝาทอง) งานเข้าไหมละครับ  ตอนนี้กลัวมากเลย เพราะเคยอ่านๆ ดุในเวปเห็นว่าถ้าใช้ นมค. หนืดไป  เครื่องจะหลวมเร็ว  รถผมพึ่ง 7 หมื่นโลเอง  แถมก็ยังไม่มีอาการกิน นมค. (เครื่องน่าจะยังไม่ได้สึกหรออะไร) เต็มที่เบอร์ 0w-40 ก็น่าจะโอแล้ว  แต่นี่ล่อกระโดดจาก 5w-30 เป็น 5w-50 เลย  แต่พึ่งลองขับมาได้วันเดียวก็ไม่รู้สึกต่างจากเดิมนะครับ (มีนิดนึงคือตอนติดไฟแดงแล้วสับเกียร์จาก D เป็น N รอบเครื่องจะสะท้านแรงกว่าเดิมหน่อย)
         ขอคำปรึกษาหน่อยครับว่าผมควรจะใช่ต่อไปถึง 10,000 โล ดีไหม  หรือเปลี่ยนเป็น เบอร์ 40 ดี (แพงก็แพง...กรรมจิงๆ) มันจะส่งผลต่อเครื่องในระยะยาวไหมครับ
         ขอขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาอ่านจนจบครับ

noth1 กระทู้เมื่อ 23/6/2011 14:44

ใช้ไปสัก 5000 โล ค่อยเปลี่ยนก็ได้ มีมีไรน่ากังวลหรอกครับ

Boy-GD8 กระทู้เมื่อ 23/6/2011 15:04

ผมก็เคยใช้นะ 5w-50 ตอนนั้นเปลี่ยนตอน 7 หมื่นโล เครื่องก็ทำงานปกติปกตินะครับจนถึงตอนนี้ 8 หมื่นโลกว่าๆ แต่ในระยะยาวผมไม่รู้นะ แต่คาดว่าต่อไปก็คงจะเปลี่ยนเป็น 0W-40 Mobil1 กระป๋องทอง เห็นเขาว่า ลิ่นปึ๊ดๆ :lol

แต่ถ้าคุณไม่สบายใจ ถ่ายออกเลยครับแล้วเอาไปขายต่อตามอู่รถแท็กซี่
ส่วนน้ำมันเกียร์ CVT เปลี่ยนที่ศูนย์เถอะครับ รอนานหน่อยแต่ก็สบายใจ

ปล.ช่างของบีควิกบางสาขา/อู่บางอู่ ยังไม่รู้จักเกียร์ CVT เลยครับ ผมว่าพยายามมองหาอู่ที่ชำนาญเรื่อง CVT หรือ ศูนย์บริการ จะดีกว่านะในเรื่องของเกียร์

H2Ohm กระทู้เมื่อ 23/6/2011 16:54

ขอบคุณครับ แพงก็แพง แถมไม่ปรื๊ดดดด อีกตะหาก

JUNIOR_ZX กระทู้เมื่อ 23/6/2011 17:57

ใช้ไปสักระยะ  ถ้าผิดสังเกตเกี่ยวกับรถน่าจะเปลี่ยนใช้ของเดิมเรยดีกว่านะครับ

owenn กระทู้เมื่อ 23/6/2011 20:09

ไม่เป็นอะไรหรอกครับ แค่น้ำมันหนืดขึ้นนิดเดียว อย่าคิดมากครับ พวกรถแข่งบางทีใส่เกรด 60 ไปโน้นๆ ครับ  ถ่ายทิ้งเสียดายครั้บ Mobil น่ะ ไม่ใช่ ป.ต....  ใช้ไปจนหมดระยะไปนั่นแหละ จากนั้นจะเปลี่ยนเกรดอะไรค่อยเปลี่ยนครับ เครื่องยนต์ไม่ได้เปราะบางซะขนาดนั้นครับ

sirapob กระทู้เมื่อ 24/6/2011 08:33

ไม่เป็นไรหรอกครับ ใช้ให้ครบหมื่นโลไปเลย
ผมเคยใช้เซมิshell 15w50ใช้มา2รอบ รอบละ8000-10000กม.
ตอนนั้นรถวิ่งมา80000กม. ตอนนี้เกือบแสนเจ็ดแล้ว
ตอนที่ใช้ไปมิตติ้ง เพื่อนในคลับยังชมว่าเครื่องเดินเงียบเลย

H2Ohm กระทู้เมื่อ 24/6/2011 08:52

ขอบคุณทุกๆ เสียงครับ เริ่มโล่งใจละ  เก็บตัง 2 พัน ไว้เติมน้ำมันดีกว่าครับ:lol

tor_gt กระทู้เมื่อ 24/6/2011 09:19

ใช้ 5w50 กันทั้งนั้นแหละครับ

ยิ่งหนึดยิ่งดี น้ำมันเครื่องไม่หายเพราะ สังเคราห์แท้ จะเป็นฟลิ์มบางๆ แหวนกวาดจะเอาลงไม่หมด
ใช้งานไปน้ำมันจะหายเยอะ  
ปกติ 10,000โล รถผมเติม 1ลิตร

Gerard กระทู้เมื่อ 24/6/2011 09:35

บีแคว๊ก  หึหึ..แค่ขับเฉียดๆเข้าไปก็ขนลุกแล้ว

runningZX กระทู้เมื่อ 25/6/2011 10:55

ช่างบางคนกากๆ (ขอย้ำคำว่าบางคนไม่ได้ทุกคนน่ะครับ)ครับโดนมาเหมือนกัน ถ้าเก่งจริงเปิดอู่เองแล้ว

scs2519 กระทู้เมื่อ 27/6/2011 18:27

ผมใช้ธรรมดา esso ไม่ถ่ายมาจะสี่หมื่นโลแล้วครับเติมอย่างเดียว เติมมาสองลิตรละ ยังไม่พัง ตอนนี้ว่าจะถ่ายละ
มันดำ เรื่องจริงนะครับไม่ได้โกหก วิ่งมาจะสี่หมื่นขอย้ำอีกครั้ง เครื่องก็ยังปกติ น้ำมันเกียก็สี่หมื่น พร้อมกัน ตอนนี้เกียเริ่มมีอาการสงสัยต้องถ่ายแล้ว

H2Ohm กระทู้เมื่อ 28/6/2011 10:15

4 หมื่น ดำแน่ๆ ครับ

ninja_zx กระทู้เมื่อ 30/6/2011 09:28

[b]ช่างทีไ่หนก็มีดีไม่ดีปะปนกันคับ รอฟังปากต่อปากแล้วไปทำกันเองดีกว่าคับ ชัวสุด[/b]

หน้า: [1]