HondaCityClub's Archiver

Image Hosted by CompGamer Image Host

Image Hosted by CompGamer Image Host

Image Hosted by CompGamer Image Host   Image Hosted by CompGamer Image Host
Image Hosted by CompGamer Image Host   Image Hosted by CompGamer Image Host

ratkk กระทู้เมื่อ 19/5/2010 14:33

NEW CITY 2009 ติดแก๊ส LPG แล้วเกจ์น้ำมันมีปัญหา

เกจ์น้ำมันตกในขณะวิ่งด้วยแก๊ส  แต่เช็คดูแล้วมีน้ำมันเกือบเต็มถัง
เห็นเพื่อน ๆ มีปัญหาแบบนี้กันเยอะ  ไม่ทราบว่าใครแก้จบแล้วบ้าง
ช่วยบอกวิธีและสถานที่แก้ไขให้ด้วยครับ  ขอบคุณครับ
( รถ NEW CITY 2009 ติดแก๊สหัวฉีด VERSUS )

acha007 กระทู้เมื่อ 20/5/2010 10:36

ตกไปแค่ไหนครับ ต่างจากความจริงมากไหม
ผมก็ใช้ NEW CITY 2009 ติดของ Energy Reform ทั้งชุด 28,500 บ.
ใช้มาประมาณ 2 สัปดาห์ ( 1,000 กม. ) ไม่มีปัญหาเรื่องเข็มน้ำมัน เติมน้ำมันเต็มถัง ใช้แก๊ส 2 สัปดาห์ เกจน้ำมันลดลงมาประมาณ 3 ช่องเล็กจากบนสุด ( ประมาณ 12 ลิตร ) เติมจริงได้ประมาณ 9 ลิตร..

ratkk กระทู้เมื่อ 20/5/2010 16:26

ตกจนถึงขีดล่างสุด  จนไฟถังน้ำมันโชว์ ( แต่ผ่านการวิ่งด้วยแก๊สมาหลายถัง ) พอลองเติมน้ำมันดู  
ปรากฎว่าเติมไปแค่ 10 - 13 ลิตรก็เต็มถังแล้ว  เป็นแบบนี้มาตั้งแต่ติดแล้วครับ  แต่ก่อนที่จะตกถึงขีดสุดท้าย
บางทีอยู่สักขึด 4  พอวิ่ง ๆ อยู่เข็มก็ดีดขึ้นจนเกือบเต็มถัง  แต่ถ้าตกเลยขีดที่ 2 ลงมา  จะไม่ดีดกลับ
พอโชว์ไฟ  ก็ต้องรีบเติม  กลัวป๊มติ๊กเสีย  แต่น้ำมันเก่าในถังเหลือเยอะ  กลัวหากทิ้งน้ำมันเก่าคาถัง
แล้วเติมของใหม่เข้าไปแบบนี้เรื่อย ๆ กลัวน้ำมัน ( แก๊สโซฮอลล์ ) ที่ตกค้างอยู่จากการสะสม
จะเน่าน่ะครับ

acha007 กระทู้เมื่อ 21/5/2010 08:44

[b] [url=http://www.hondacityclub.com/board/redirect.php?goto=findpost&pid=848503&ptid=51007]3#[/url] [i]ratkk[/i] [/b]

ลองใช้วิธีนี้ดูครับ
1.เติมน้ำมันให้เต็มถัง ( โซฮอลล์ 95 ก็ได้ )
2.ก่อนกลับเข้าบ้านซัก 5 นาทีเปลี่ยนมาใช้น้ำมัน เลิกเครื่องยนต์ด้วยน้ำมัน ( แล้วตอนออกจากบ้าน อย่าลืมเปลี่ยนกลับเป็นแบบ auto เหมือนเดิมแล้วกัน )
3.ในระหว่างใช้งานประจำวัน ถ้ามีโอกาส วิ่งทางยาวๆซัก 5-10 นาที ใช้ความเร็ว 80-100 กม./ชม.
4.พอเข็มน้ำมันตกลงมาซัก 2 ช่องเล็ก ( 10 ลิตร โดยประมาณ ) เข้าไปเติมน้ำมันเต็มถัง แล้วดูว่าหมดไปกี่ลิตร ต่างจากความเป็นจริงไหม

TUI5287 กระทู้เมื่อ 21/5/2010 10:04

โอ้! ได้ความรู้เพิ่มเติมอีกแล้ว ต้องเก็บไว้ศึกษาต่อ ขอบคุณครับ

ratkk กระทู้เมื่อ 21/5/2010 11:13

ขอบคุณสำหรับคุณน้อยกลอยใจ .. ปัญหาของผมจริง ๆ คือ
อยากให้เกจ์น้ำมันตรงกับความจริงของน้ำมันที่มีอยู่  เพราะ
ทุกวันนี้น้ำมันที่อยู่ในถังมันเก่าสะสม  เช่นตอนเต็มถังใหม่ ๆ
อาจมีน้ำมันสัก 50 ลิตร  พอวิ่งไปสัก 2 เดอน ( ด้วยระบบแก๊ส )
พอเข็มโชว์ตกสุด  ไฟถังน้ำมันโชว์  ผมก็ลองเติมเต็มถัง  พอเติมจริง
เติมได้แค่ประมาณ 10 - 13 ลิตรอย่างที่บอก  ก็เต็มแล้ว  พอผ่านไปอีก 3 เดือน
ก็อย่างเก่าอีก  นั่นคือน้ำมันเก่ามันไม่หมดสักที  นอกจากเติมให้เต็มถัง
แล้ววิ่งน้ำมันล้วน ๆ จนกว่าจะหมดถังไปเลยเท่านั้น  เพราะตอนที่เข็มตก
และโชว์อยู่ที่ขีดไหนก็ตาม  ผมได้ลองวิ่งด้วยน้ำมันทั้งวัน  มันก็ตกต่อไม่ดีดกลับ
แต่พอลองเติมใหม่ก็เหมือนเดิมครับ  เคยได้ยินมาว่ามีตัวกล่องที่สามารถติดหลอก
ECU ของรุ่นนี้โดยเฉพาะ  เพราะแทบจะเป็นยี่ห้อเดียวของรุ่นตั้งแต่ปี 09  ที่ติด
แก๊สแล้วมีปัญหาแบบนี้  ยี่ห้ออื่นที่บ้านใช้อยู่ก็ไม่เป็นแบบนี้

acha007 กระทู้เมื่อ 22/5/2010 10:47

[b] [url=http://www.hondacityclub.com/board/redirect.php?goto=findpost&pid=848834&ptid=51007]6#[/url] [i]ratkk[/i] [/b]

อืมม..อาจเป็นที่ยี่ห้อนะครับ เพราะถ้าวิ่งด้วยน้ำมันเข็มน้ำมันก็ต้องลดลงตามระยะทางมี่วิ่งอยู่แล้ว คงต้องใช้วิธีใช้น้ำมันจนหมดถัง แล้วเติมใหม่ให้เต็มถัง พอลดลงมาซัก 2 ช่องเล็ก ก็เติมเต็มถังอีก ไปเรื่อยๆ เพราะเท่าที่รู้ ยังไม่มีกล่องหลอกหรือช่างที่แก้ไขได้นะครับ

ratkk กระทู้เมื่อ 22/5/2010 13:17

ยี่ห้อที่ผมหมายถึงคือ HONDA นะครับ  ไม่ใช่ยี่ห้อแก๊ส  เพราะเท่าที่รู้มา
เพื่อน ๆ ที่ใช้รถ HONDA ตั้งแต่ปลายปี 08 ไม่ว่า NEW CITY / JAZZ
CIVIC / ACCORD ไม่ว่าติดแก๊สยี่ห้อไหน  ก็เจอปัญหาเดียวกันหมด  เห็น
ช่างบอกว่าที่เป็นอย่างนี้เพราะรุ่นพวกนี้ไม่มีลูกลอยในถังน้ำมัน  โดยรถจะคำนวณ
น้ำมันตามระยะทางที่วิ่ง  ถึงจะวิ่งด้วยแก๊สเข็มก็จะตกตามที่คำนวณ  
พอผมถามว่าแล้วเวลาผมเติมน้ำมันลงไป  รถรู้ได้อย่างไรว่ามีน้ำมันเพิ่มขึ้น  
คำตอบที่ได้ก็คือ .. อันนี้ก็ไม่รู้เหมือนกัน .. ตอบได้ตรงจริง ๆ
แต่ถ้าทำอย่างที่ว่าพอน้ำมันตกสัก 2 ขีด ให้เติมเต็มใหม่  อย่างนี้น้ำมันที่มีอยู่
ก็จะเก่าสะสมไปเรื่อย ๆ แล้วก็จะเหนียว ( เคยอ่านเจอกรณีเป็นแก๊สโซลฮอลล์แล้ว
เก็บไว้นาน ๆ และมีกลิ่นเหม็นมากด้วย  ) จะทำให้หัวฉีดน้ำมันมีปัญหาตามมาอีก
เลยอยากหาวิธีแก้น่ะครับ

nariny กระทู้เมื่อ 22/5/2010 13:46

[quote]ยี่ห้อที่ผมหมายถึงคือ HONDA นะครับ  ไม่ใช่ยี่ห้อแก๊ส  เพราะเท่าที่รู้มา
เพื่อน ๆ ที่ใช้รถ HONDA ตั้งแต่ปลายปี 08 ...
[size=2][color=#999999]ต้นฉบับโพสโดย ratkk เมื่อ 22/5/2010 13:17[/color] [url=http://www.hondacityclub.com/board/redirect.php?goto=findpost&pid=849370&ptid=51007][img]http://www.hondacityclub.com/board/images/common/back.gif[/img][/url][/size][/quote]
เติม 91 คับหมดปัญหาเรื่องน้ำมันเน่าคับ

MOD_ZX กระทู้เมื่อ 22/5/2010 15:58

[quote]
เติม 91 คับหมดปัญหาเรื่องน้ำมันเน่าคับ
[size=2][color=#999999]ต้นฉบับโพสโดย nariny เมื่อ 22/5/2010 13:46[/color] [url=http://www.hondacityclub.com/board/redirect.php?goto=findpost&pid=849378&ptid=51007][img]http://www.hondacityclub.com/board/images/common/back.gif[/img][/url][/size][/quote]
ครับ รถใช้แก๊ส ควรเติม เบนซิน 91 ดีกว่าครับ

acha007 กระทู้เมื่อ 22/5/2010 19:57

ความรู้ใหม่ๆทั้งนั้นเลย ขอบคุณครับ

ratkk กระทู้เมื่อ 23/5/2010 06:53

ครับ  คงต้องอย่างที่พี่ ๆ เพื่อน ๆ ว่า  คงต้องเติมเบนซิน 91 แทน
ขอบคุณครับ

acha007 กระทู้เมื่อ 24/5/2010 20:09

[b] [url=http://www.hondacityclub.com/board/redirect.php?goto=findpost&pid=849686&ptid=51007]12#[/url] [i]ratkk[/i] [/b]

ผมก็เติมทั้ง sohol 95+E 20เต็มถังนะ ล่าสุดวิ่งแก๊สมาประมาณ 210 กม.น้ำมันยังเต็มอยู่เลย ( เกจลดลงมานิ๊ดเดียว )

ratkk กระทู้เมื่อ 25/5/2010 09:04

ขอบคุณครับสำหรับทุก ๆ คำแนะนำของพี่ ๆ และเพื่อน ๆ

benitan กระทู้เมื่อ 8/6/2010 22:12

น้ำมันแก๊สโซฮอล E10 มันมี แอลกอฮอร์ หรือ เอทัลนอลอยู่ 10 % น่ะครับ ซึ่งมันเผาไหม้ได้เหมือนเบนซิน ไม่ได้ใส่กระทิลงไป 10% มันถึงได้เน่าง่ายๆ อิอิ.. (เป็นความเห็นส่วนตัวน่ะครับ ไม่ได้ตั้งใจจะว่ากระทบใคร เพียงแต่อยากให้เพื่อนๆมองพลังงานทางเลือกเป็นสิ่งที่ดี) จะได้ไม่ต้องไปง้อพวกแขกขายน้ำมัน 555

benitan กระทู้เมื่อ 8/6/2010 22:32

ปัญหาของคุณ Ratkk ผมว่าลองตัดระบบแก๊สออก ลืมไปซะว่าเราติดแก๊สมา แล้ววิ่งน้ำมันอย่างเดียวสัก 1 สัปดาห์ แล้วดูว่าเกจ์น้ำมันผิดปกติ หรือ เปล่า ถ้าหายเราจะได้เดาว่าเป็นที่ระบบแก๊ส อาจจะต่อสายไฟไปทำให้การเช็คน้ำมันผิดผลาด เพราะเท่าที่รู้เวลาระบบตัดมาเป็นแก๊ส จะต้องสั่งให้ปั๊มติ๊กที่ถังน้ำมันหยุดการทำงาน หรือ ถ้าวิ่งน้ำมันแล้วยังผิดปกติ ก็จะได้ให้ศูนย์เช็คแล้วบอกกับศูนย์ว่าวิ่งน้ำมันก็มีปัญหา แล้วถ้าทางศูนย์บอกว่าไม่ Waranty เพราะเราไปติดแก๊สมา ให้ยอมจ่ายค่าแรงไปเลยครับ เราจะได้ใช้รถเราอย่างมีความสุข ขอเอาใจช่วยน่ะครับ ได้เรื่องยังไงมาเล่าให้ฟังบ้างน่ะครับ

chaiyasm กระทู้เมื่อ 1/5/2011 00:34

บอกวิธี แก้แบบง่ายๆครับ   ถอดขั้วเบตเตอรี ออกแล้วสัก 2-3 นาที   ใส่กลับที่เดิม แล้วสตาร์รถใหม่  เกจน้ำมันจะขึ้นเท่ากับน้ำมันค่าจิงครับ    ผมลองมา   เค เลย

b12_ry กระทู้เมื่อ 4/5/2011 08:07

ใส่กล่องหลอกเกน้ำมัน ราคาอยู่ที่ประมาณ 1000 บาท

navasun กระทู้เมื่อ 4/5/2011 12:59

เป็นทุกคันครับไม่ต้องตกใจ เเต่ร้านเเก๊สผมเค้ามีระบบ reset เเล้ว check ระดับน้ำมันให้ใหม่ตอน start
เป็นกับพวก new jazz city crv accord  civic ไม่เป็นครับ
มันจะลดลงเพราะมันมองว่าเลขไมล์เราขึ้น มันจะคำนวณ avg ไงครับ
ของผมพอ start ไฟถังน้ำมันจะกระพริบรอไม่เกินเจ็ดวิมันจะ check ขึ้นมาใหม่ครับ

ลองทริคนี้ดู เสียบกุญเเจเเล้วบิด start เลยไม่ต้องรอให้ระบบมัน check ระดับน้ำมันมันจะcheck ทีหลังเเทน

b12_ry กระทู้เมื่อ 22/5/2011 23:21

มีกล่องหลอกมาขายแล้วครับลองถามช่างที่ติดตั้งแก็ส  ของผมใช้อยู่ราคา 1000 บาท

หน้า: [1] 2