HondaCityClub's Archiver

Image Hosted by CompGamer Image Host

Image Hosted by CompGamer Image Host   Image Hosted by CompGamer Image Host

MOD_ZX กระทู้เมื่อ 12/5/2010 03:01

เกียร์อัตโนมัติ กับการเร่งแซง

ผู้ขับขี่หลายท่านคงเจอปัญหาขณะทำการเร่งแซงแล้วไม่พ้น หมายความว่าไม่สามารถแซงรถยนต์คันที่ขับนำหน้าไม่ได้ก็เท่ากับว่าต้องยกคันเร่ง เมื่อเป็นเช่นนี้ลักษณะดังกล่าว อาจนำพาไปสู่อุบัติเหตุได้ เมื่อเคยเจอเหตุการณ์ดังกล่าวแล้วทำให้ไม่ค่อยกล้าขับแซงเท่าใดนัก ทั้งที่มีความต้องการที่จะขับขึ้นหน้าอย่างมาก ดังนั้น ประสบการณ์ในการขับขี่อย่างนี้ ผู้ขับขี่จะต้องทำความเคยชินในรถยนต์ของตนเอง ว่าสมรรถนะของรถยนต์ของเรานั้นเป็นอย่างไร ซึ่งส่วนใหญ่รถยนต์ในปัจจุบันจะเป็นระบบส่งกำลังแบบอัตโนมัติ แต่ถึงกระนั้นระบบดังกล่าวยังมีข้อมูลจำกัดอยู่บ้างโดยขออธิบายดังต่อไปนี้

ในรถยนต์ที่มีระบบส่งกำลังแบบอัตโนมัติหรือที่เรียกว่าเกียร์อัตโนมัติ ระบบดังกล่าวจะอำนวยความสะดวกสบายอย่างมากในเรื่องของการเปลี่ยนเกียร์ , การเข้าเกียร์และอื่นๆ , จริงอยู่ว่าขึ้นชื่อว่าอัตโนมัติ การทำงานของระบบผู้ขับขี่ไม่ต้องไปยุ่งเกี่ยวอะไรมากนัก ปัญหาอยู่ตรงที่ว่า ธรรมชาติของเกียร์อัตโนมัติ การทำงานของระบบผู้ขับขี่ไม่ต้องไปยุ่งเกี่ยวอะไรมากนัก ปัญหาอยู่ตรงที่ว่าธรรมชาติของเกียร์อัตโนมัติ เมื่อเข้าเกียร์เดินหน้าแล้ว เกียร์จะไปในเกียร์ที่สูงขึ้น ตามความเร็วรอบของเครื่องยนต์ กลไกการทำงานก็จะทำงานโดยอัตโนมัติ

ความเคยชินของผู้ที่ขับขี่เกียร์อัตโนมัติ หากต้องการเร่งก็จะทำการกดคันเร่งทันทีทันโดยการ KICK DOWN เกียร์ก็จะเปลี่ยนไปในเกียร์ที่ต่ำลง หลังจากนั้นผู้ขับขี่ก็ทำการเร่งเหมือนเดิม แต่ปัญหามีอยู่ว่าขณะที่เราทำการเร่งแซงอยู่นั้น เมื่อถึงรอบที่กำหนดไว้ เกียร์จะเปลี่ยนไปในเกียร์ที่สูงขึ้น ถ้าหากว่าในแซงนั้นมีความยาวที่มาก พร้อมกับกำลังมีรถยนต์วิ่งสวนทางมา อาจไม่ทันการณ์ โอกาสเกิดอุบัติเหตุย่อมมีสูง ดังนั้น ให้กระทำการดังนี้

หากมีรถยนต์ของท่านมีปุ่ม OVER DRIVE ให้ทำการปิดปุ่มดังกล่าว การกระทำเช่นนี้เพื่อสร้างรอบของเครื่องยนต์ พร้อมกับการลากเกียร์ ทำให้มีพละกำลังมากขึ้น สังเกตได้จากจะมีไฟโชว์บนมาตรวัด ที่เป็นสีส้มหรือสีเหลือง แล้วทำการเหยียบคันเร่ง เมื่อแซงพ้นแล้ว ก็ทำการกระทำกดปุ่ม  OVER DRIVE เหมือนเดิม(เปิดทำงาน ไฟไม่โชว์)เกียร์จะเปลี่ยนไปในเกียร์จะเปลี่ยนไปในเกียร์ที่สูงขึ้นเพียงเท่านั้นก็จะปลอดภัย
หากรถยนต์ของท่านคันเลื่อนเกียร์เป็นแบบขั้นบันใด ก็ให้ทำการโยกคันเกียร์ในตำแหน่งที่ต่ำลง โดยส่วนใหญ่จะโยกคันเกียร์เข้าหาผู้ขับขี่ กระทำดังกล่าวเหมือนกับการเปิดปุ่ม  OVER DRIVE เพี่ยงแต่ต้องโยกคันเกียร์เอง เมื่อแซงพ้นแล้วก็โยกคันเกียร์มาในตำแหน่งเดิม เพียงแค่นี้การเร่งแซงก็เป็นเรื่องง่ายสำหรับคุณ
หากรถของท่านมีปุ่มเพิ่มกำลัง (PWR) เมื่อต้องการจะเร่งแซง ให้ทำการกดปุ่มดังกล่าวค้างไว้ (เปิดการทำงาน) จะมีไฟโชว์บนมาตรวัดสีเขียว รอไว้ก่อนได้เลย เมื่อใดที่มีการกดคันเร่งทันทีทันใดระบบจะทำงานทันที การทำงานของระบบจะทำการลดเกียร์ให้ต่ำลงและจะลากเกียร์ให้ยาวขึ้นกว่าปกติ อันนี้จะไม่เหมือนกับ 2 อย่างแรก แต่ถ้าไม่ต้องการท่านสามารถ กระทำเหมือน 2 ข้อแรกได้ เช่นเดียวกัน

ดังนั้น เพื่อความปลอดภัยในการเร่งแซง ขอให้คำนึงถึงปัจจัยรอบข้างไม่ว่าจะเป็นรถที่กำลังจะแซง , รถที่วิ่งสวนทางมา , ลักษณะของเส้นทาง , รถยนต์ของตนเอง , ผู้ขับขี่ และ อื่น ๆ อย่างไรแล้ว ความไม่ประมาท นำมาซึ่งความปลอดภัยท้ายนี้ ขอให้อ่านทุกท่าน ใช้รถยนต์อย่างคุ้มค่าสูงสุดครับ

ข้อมูลจาก

มั่นใจ ในการแซง
แผนกเทคนิคและฝึกอบรม
บริษัท พิธานพาณิชย์ จำกัด ( กรุงเทพฯ)

happypricecar กระทู้เมื่อ 20/5/2010 18:42

โดยปกติแล้วรถที่เราตั้งใจจะแซง ถ้าเค้ารู้ เค้าก็จะวิ่งที่ความเร็วเท่าเดิมหรือช้าลง เพื่อให้เราแซงขึ้นไป แต่ถ้าคันนั้นกวนๆ ก็จะเร่งเครื่องเพิ่มขึ้นครับ กรณีแบบนี้ต้องระวังและกะระยะให้ดีๆเลยครับ หรือถ้าประเมินแล้วไม่ผ่าน ก็อย่าไปแซงเลยครับ อันตรายป่าวๆ อิอิ

i3uabkung กระทู้เมื่อ 19/5/2011 20:19

ถ้าเค้ากวนขนาดนั้นปล่อยเค้าไปก่อนดีกว่าเหอะ อิอิ

mafia96 กระทู้เมื่อ 21/5/2011 10:06

แล้วhonda city V ตัวใหม่ มันมีระบบแบบนี้มั้ยอะครับ

Pigless กระทู้เมื่อ 7/6/2011 10:03

ดีครับ สำหรับคนที่ยังไม่คล่องกับเกียรืลองทำตามดูครับ

นกน้ำ กระทู้เมื่อ 29/7/2011 11:04

new city มีปุ่ม OVER DRIVE หรือเปล่า ตรงไหน

owenn กระทู้เมื่อ 29/7/2011 12:49

ไม่น่าจะมีน่ะครับ ไม่เคยให้ใครพูดเลย

citynan กระทู้เมื่อ 19/11/2011 16:33

ไช่city mc  v  มะเห็นมีงะต้องทำงัยแต่ส่วนมากเมื่อจะแชงจะใช้d3

Pui_nata กระทู้เมื่อ 25/11/2011 21:03

ถ้า ZX ให้ปรับเกียร์มาที่ S ครับ

mic กระทู้เมื่อ 18/5/2013 14:40

อ่านกระทู้นี้แล้วงงครับ
ZX จะแซงไปที่เกียร S ไม่เคยทำชักที
ขอความกระจ่างแจ้งทีครับ
ท่านใด "เซียน" เรื่องนี้บอกด้วยตรับ
ท่าน Ball ไปใสน้อ...

aod08 กระทู้เมื่อ 18/5/2013 15:32

[i=s] แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/5/2013 15:48 โดย aod08 [/i]

ทำบ่อยเลยมด...ขอบคุณข้อมูลดีๆ

Ball_Korat กระทู้เมื่อ 19/5/2013 14:24

[i=s] แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/5/2013 14:49 โดย Ball_Korat [/i]

[i=s] แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/5/2013 14:43 โดย Ball_Korat [/i]

[i=s] แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/5/2013 14:42 โดย Ball_Korat [/i]

[b]ตอบกลับ [url=http://www.hondacityclub.com/board/redirect.php?goto=findpost&pid=1529739&ptid=50712]10#[/url] [i]mic[/i] [/b]

มาไขข้อข้องใจให้คร้าบ สำหรับรถซิตี้เราไม่มีปุ่มโอเวอร์ไดรว์นะคับ ไม่ต้องตกใจไป เพราะออกแบบมาเพื่อประหยัดน้ำมันครับ และเป็นรถเล็ก ส่วนมากผมจะเห็นในรถเครื่องใหญ่ๆ หรือรถกระบะนะครับ ระบบนี้ ที่มีปุ่มแยก สำหรับรุ่นอื่นๆ ลองดูที่คู่มือรถของท่านนะครับ  ส่วนรถเล็ก น้ำหนักเบา ด้วยกำลังสามารถเร่งแซงได้ด้วยตนเองครับ ว่าง่ายๆ ที่เราขับๆกันมันก็โอเวอร์ไดรว์อยู่แล้วล่ะคับ  การเร่งแซงในการแซงแบบปกติก็ใช้การคิกดาวน์ โดยการกดคันเร่งลงไปแรงๆ เร็วๆ ลึกๆหน่อย ก็จะทำการทดเกียร์ให้ได้กำลังเพิ่มขึ้นมาแล้วครับ หรือถ้ากลัวไม่ชัวร์ ก็ปรับเกียร์ลงมาที่ S Speed ก็ได้ครับ (แต่ต้องดูความเร็วรถด้วยนะครับ หากความเร็วสูง เกียร์อาจทดจาก 5 หรือ 4 ลงมาที่ 3 รอบเครื่องจะตีขึ้นสูงเครื่องและเกียร์จะพังเอาได้ครับ) ปกตินิยมใช้ในทางลาดชัน ขึ้นเขา ลงเขา อะไรแบบนั้นมากกว่าครับ การที่เราปรับลงมาที่ S ก็เปรียบเสมือนการปิดโอเวอร์ไดรว์ครับ แต่รถจะลากรอบเครื่องและกินน้ำมันมากกว่าปกติครับ ผมลองมาละ สำหรับ 2003,ZX ที่เป็น CVT สามารถกดปุ่มที่เขียนว่า 7Speed บนพวงมาลัยได้เลยครับ สัญลักษณ์แสดงตำแหน่งเกียร์จะขึ้นมา อัตราเร่งจะจัดจ้านขึ้น ลองได้ตั้งแต่ออกตัว เทียบกับไม่กดครับ โดย ทำหน้าที่เดียวกับการลากเกียร์ มาที่ตำแหน่ง S ครับ อันนี้ผมลองมาแล้ว แต่อย่าเล่นบ่อยครับ มันจะพังเอา CVT ชอบการขับที่นุ่มนวลครับ สายพานและสปริงฟลายวีลจะได้อยู่กับเราไปนานๆครับ  ทั้งนี้การแซงเราต้องรู้กำลังรถเราว่ามีขนาดไหน น้ำหนักบรรทุกเท่าไหร่ และต้องใช้เวลากับระยะทางขนาดไหนในการแซงพ้นเป็นปัจจัยในการตัดสินใจแซงครับ กอ่นจะแซงดูความปลอดภัยสักนิด คิดสักหน่อยว่า มีกี่ชีวิตที่นั่งเสี่ยงไปกับเราครับ ด้วยความเป็นห่วงครับ ไม่ว่าจะใช้การคิกดาวน์ หรือการกด 7Speed เข้าเกียร์ S ต่างก็ต้องใช้ปัจจัยข้างต้นเช่นเดียวกันครับผม ขับธรรมดาก็ประหยัดน้ำมันที่สุดครับ 2004 ของผม วิ่ง 90 ตก 20 โลลิตรเท่าอีโค่คาร์ใหม่ๆเลย 120 ก็ประมาณ 15 โล ลิตรครับ สายโคราช-กทม. เวลาแซงก็ คิกดาวน์ ธรรมดาครับ (อัตราดังกล่าววัดกับน้ำมันเบนซิน 91 นะครับ ถ้าเป็นแก๊ส ก็ลดมาหน่อย เหลือ 17 กับ 12 ครับ นอกเมือง) ..ขับขี่ปลอดภัย..ขอให้มีความสุขกับการขับซิตีครับ

mic กระทู้เมื่อ 2/6/2013 15:34

เอ. ผมโง่หรือป่าว อ่านไม่เข้าใจ ปุ่ม 7 สปีดตรงพวงมาลัย รู้สึกว่าผมจะใช้ไม่ถูก หรือใช้ไม่เป็น ผมทำแบบนี้ครับคุณบอล เวลาจะแซง กดปุ่มปั๊บ เสียงรถดังแรงขึ้น แล้วเหยียบคันเร่งส่ง รถมันพุ่งไป แรง เร็ว เมื่อแซงเสร็จก็กดปุ่มอีกที ตัวเลขก็หายไป เสียงเครื่องยนต์ก็มาปกติ
ผมทำถูกไหมครับคุณบอล

Ball_Korat กระทู้เมื่อ 2/6/2013 20:35

[b]ตอบกลับ [url=http://www.hondacityclub.com/board/redirect.php?goto=findpost&pid=1537468&ptid=50712]13#[/url] [i]mic[/i] [/b]

ถามว่าถูกมั้ยก้ถูกครับ การกดปุ่ม 7Speed หรือการโยกคันเกียร์มาที่ตัว S ให้ผลเท่ากันครับ แต่ที่จะแนะนำเพิ่มคือในการแซงปกติ ใช้การคิกดาวน์ คือการเหยียบคันเร่งลงไปลึกๆ กะทันหันก็เพียงพอครับ จะทดลงไป 1-2 เกียร์ ตามแรงกดครับ ส่วน 7 Speed หรือ S ใช้ในทางลาดชันมากจะดีกว่าครับ เพราะเล่นบ่อยๆ เกียร์รับภาระหนัก เกียร์จะไปไวครับ โดยเฉพาะน้ำมันเกียร์ เมื่อเกียร์ทำงานหนัก ก็จะเดือด และเสื่อมไว พอเราไม่ได้ถ่าย เพราะคิดว่ายังไม่ถึงรอบ แต่น้ำมันเสื่อมการทำงานไปแล้ว ก็เลยเป็นเหตุให้เกียร์ชำรุด สึกหรอไวขึ้นครับ

mic กระทู้เมื่อ 3/6/2013 14:55

สาธุ...ต่อไปไม่เอาแล้ว เหยี่ยบอย่างเดียวพอ
ขอบคุณครับคุณบอล

Ball_Korat กระทู้เมื่อ 4/6/2013 11:05

[b]ตอบกลับ [url=http://www.hondacityclub.com/board/redirect.php?goto=findpost&pid=1537977&ptid=50712]15#[/url] [i]mic[/i] [/b]

ด้วยความยินดีครับ อย่าลืมถ่ายน้ำมันเกียร์ ทุกรอบไม่เกิน 20,000 โล ด้วยนะครับ ตามคู่มือรู้สึกจะ 40,000 โล นานไปครับ ยกเว้นคุณวิ่งปีละเป็นแสนโล แบบเซลล์อ่ะครับ จะยืดอายุได้มาก รถผมวิ่งน้อย ผมถ่ายทุกหมื่นโลเลยครับ ครบหมื่นโล ผมจัด น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ กรองน้ำมันเครื่อง กรองอากาศ รวมค่าแรงประมาณ สองพันเองครับ น้ำมันเกียร์ก็ใช้ของศูนย์ครับ เบิกมาถ่ายร้านนอกเอา ค่าแรงถูกกว่าศูนย์ดีครับ

mondaysick กระทู้เมื่อ 8/8/2013 13:20

PADDLE SHIFT เกินพอ

หน้า: [1]