HondaCityClub's Archiver

Image Hosted by CompGamer Image Host

Image Hosted by CompGamer Image Host   Image Hosted by CompGamer Image Host

3eel2 กระทู้เมื่อ 10/5/2016 12:30

City ZX 2007 รอบตกรถดับตอนจอดเติมน้ำมัน เวลาขับทางไกล

พอดีผมเพิ่งซื้อรถมือสองมา
ซึ่งผมสังเกตุมา2-3รอบแล้ว เวลาขับทางไกลแล้วจอดเติมน้ำมัน รอบจะตกลงเรื่อยๆแล้วก็ดับ
แถมยังสตาร์ทตอดยากอีกด้วย ต้องรอสักประมาณ 5นาที ถึงจะสามารถสตาร์ทติดได้
ประเด็นคือตอนจอดก็ไม่ดับนะครับ พอเด็กปั๊มเอาหัวจ่ายน้ำมันเสียบแล้วกดเติมเท่านั้นละ รอบตกเครื่องดับเลย
ซึ่งปัญหารอบตกน่าจะดับถ้ารถติดตามไฟแดงหรือรถติดด้วย แต่ก็ไม่พบอาการรถดับอะไรเลย
ช่วงนี้ถ้าได้เดินทางไกลผมก็จะดับเครื่องเติมน้ำมันตลอด กลัวรถดับแล้วสตาร์ทติดยาก
ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรกันแน่ครับ ควรเช็คอะไรยังไงก่อนครับ
(มือใหม่หัดใช้ honda)

FAST7478 กระทู้เมื่อ 14/5/2016 00:25

เครื่องยนต์ VTEC หรือ IDS-I ครับเนีีย   รอบตกแล้วดับเลยเหรอครับ ส่วนมากที่เจอก็รอบตกกันส่วนมาก แต่ไม่ถึงกับดับครับ    ไม่ทราบว่ารถคุณมีอาการสะดุด สำลัก กระตุกบ้างไหม  ถ้ามีให้ไปไล่เช็คพวกหัวเทียน คอยหัวเทียนก่อน  แต่ของคุณน่าจะเป็นส่วนรอบเดินเบา ให้ไปไล่เช็คล้างลิ่นและปีกผีเสื้อดูครับ แล้วดูว่ารอบนิ่งดีไหม  ถ้ารอบเดินเบานิ่งแล้ว  ยังเป็นเหมือนเดิมมาเล่าสู่กันฟังอีกครั้งแล้วกันครับ

3eel2 กระทู้เมื่อ 14/5/2016 09:25

เป็นเครื่อง IDS-I ครับ ไม่มีอาการสะดุด สำลัก หรือกระตุกอะไรเลยครับ
ถ้าไปเช็คมาเรียบร้อย แล้วทดลองทางระยะไกลอีกเมื่อไหร่ จะมาเล่าสู่กันฟังอีกครับ
ขอบคุณครับ

หน้า: [1]