HondaCityClub's Archiver

Image Hosted by CompGamer Image Host

Image Hosted by CompGamer Image Host   Image Hosted by CompGamer Image Host

anuchatgka กระทู้เมื่อ 9/4/2015 20:27

ไฟเครื่องยนต์โชว์

ไฟเครื่องยนต์หน้าปัทม์โชว์ครับ รถฮอนด้าซิตี้ ติดแก๊สมา 2ปีแล้ว ก่อนหน้านี้ไม่เคยเป็น วันนี้วิ่งอยู่ดีๆไฟติดขึ้นมา โดยรอบไม่ตก รถวิ่งปกติ จอดก็เครื่องยนต์ก็ไม่ดับ ไม่มีอาการอะไรผิดปกติเลย ลองดับเครื่องไฟเครื่องยนต์นั้นก็หายไป แต่วิ่งไปสักพักมันก็ติดขึ้นมาอีก อยากทราบว่ามันเกิดจากอะไรมีทางแก้ไขไหม มีอันตรายไหมเพราะรถใช้แก๊สด้วย (ลืมบอกไปเป็นทั้งวิ่งแก๊สและวิ่งน้ำมันเลย) แล้วถ้าซ่อมค่าใช้จ่ายแพงไหม รบกวนผู้มีความรู้หรือมีประสบการณ์ช่วยแนะนำทีครับ

boom_dilok กระทู้เมื่อ 9/4/2015 23:44

ลองถอดขั้วแบ็ตออกสัก5นาทีแล้วใส่ครับ ถ้าไม่หายก็เข้าศูนย์เช็กดูครับ

SoDaZaaaaa กระทู้เมื่อ 10/4/2015 09:59

ผมก็พึ่งแก้ไฟเครื่องหาย
ทีแรกเอารถไปล้างที่ปั้ม พอล้างเสร็จผมเลยถอดกรองอากาศมาเป่า พอดีเห็นฝุ่นติดที่ฝาครอบกรองที่มีเซ็นเซอร์ติดอยู่เลยเอาลมเป่าฝุ่น(เปิดลมเบาๆครับ) พอประกอบกรองอากาศเสร็จ ก็ขับออกจากปั้มโดยที่ไม่ทันได้ดูไฟหน้าปัด พอเร่งเครื่องแซง เกิดอาการสดุดสำลัก เลยตกใจจอดข้างทาง มองที่หน้าปัดรูปไฟเครื่องโชว์ ในใจคิดเอาแล้วไงตูงานเข้าแน่ เลยโทรไปปรึกษาเพื่อน พอดีเพื่อนมีที่เช็ค OBD เลยวิ่งช้าๆไปหาเพื่อนตรวจให้ พบว่า เซ็นเซอร์ Air Flow มีปัญหา ก็ให้เพื่อนเคลียร์ตัวแดงออก แต่ยังติดเหลืองไว้ ไม่นึกเลยว่าลมเบาๆที่เป่าไป ทำให้เซ็นเซอร์ผิดปกติ วันรุ่งขึ้นผมถอดเซนเซอร์ออกแล้วเอาไปฉีดน้ำยา คอนแท็กคลียเนอร์ ที่ใช้ฉีดวงจรอีเล็กทรอนิก ทิ้งไว้ แล้วโทรไปถามที่ 0 ว่าเซ็นเซอร์ตัวเท่าไร 0 แจ้งว่า 3030- ไม่รวมแว๊ซ (แพงโคตะระ ในใจคิดอยู่ดีไม่ว่าดี หาเรื่องเสียตางอีกแล้วตู) พอเย็นเอาเซ็นเซอร์กลับไปใส่ แล้วให้เพื่อนเทสดูอีกรอบ ที่นี้หายเลย โชคดีไปเกือบแล้ว
ปล. เพื่อนๆอย่าเอาลมไปเป่าฝาครอบกรองนะครับ ใช้เช็ดเอาดีที่สุด

หน้า: [1]