HondaCityClub's Archiver

Image Hosted by CompGamer Image Host

Image Hosted by CompGamer Image Host   Image Hosted by CompGamer Image Host

mic กระทู้เมื่อ 22/6/2014 19:55

หล่อเย็นสำหรับZXมีขายที่ไหน

ใช้ZX"07อยู่ ตอนนี้น้ำหล่อเย็นสีเขียวอยู่ในระดับขีดล่างแล้ว จะไปหาซื้อมาเติม หาซื้อได้ที่ไหนบ้าง ยี่ห้อไร (ไม่อยากเข้าศูนย์)

deanhadyai กระทู้เมื่อ 23/6/2014 13:18

[i=s] แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/6/2014 14:04 โดย deanhadyai [/i]

ถ้าน้ำขาดไม่มากเติมน้ำดื่มขวดได้เลยครับให้อยู่ระหว่าง MIN กับ MAX พอน้ำร้อนมันก็จะเกิดการแลกเปลี่ยนน้ำในหม้อพักเองล่ะครับ

[b]หรือ[/b]

ของผม city 2005 ติดแก็ส น้ำหายท่อยางซึม(2011)หาไม่เจอ  ช่างแนะนำให้เปลี่ยนน้ำหล่อเย็นเป็นของ พี่โต โยต้า แกลอน 300-400 บาท
เห็นผลเลยครับรั่วซึมตรงไหนจะเห็นคราบสีขาวอมชมภูติดอยู่(หม้อน้ำ หม้อต้ม สายท่อน้ำรอบเดินเบา ท่อเหล็กหน้าเครื่อง คอท่อหลังเครื่อง) แต่น้ำยาของพี่โตใช้ได้เฉพาะหม้อน้ำอลูมมิเนียมน่ะครับทองเหลืองใช้ไม่ได้( city 2003 ขึ้นไป เป็นอลูมมิเนียม)
ขณะนี้ผ่านมาแล้ว 3 ปีกว่า เกือบแสนโล(นับตั้งแต่เปลี่ยนน้ำยาพี่โต) ระบบท่อยางยังปรกติอยู่ครับและจะพบว่าอุณหภูมเครื่องลดลงด้วยครับ

[b]เป็นการทดลองด้วยตัวเองน่ะครับ จงใช้วิจารณญาณ[/b]

asawan555 กระทู้เมื่อ 23/6/2014 15:27

แนะนำให้ซื้อของ 0 มาเติมเองก้อได้ค่ะ เติมได้เลยไม่ต้องผสม เสถียรกว่าเยอะค่ะ

Beer_ZX กระทู้เมื่อ 25/6/2014 15:06

กำลังจะถ่ายเหมือนกันครับ ผมลองเช็คราคาที่ ACT มาครับ ค่าน้ำยา(เทียบศูนย์) 630 บาท + ค่าแรง 300 บาท ครับ

noth1 กระทู้เมื่อ 25/6/2014 15:38

ซื้อตามปั๊มน้ำมันก็ได้ ขวดละ 200 เองครับ 1 ลิตร

hs5vzc กระทู้เมื่อ 26/6/2014 14:01

ของ0ใช้นานครับ ใช้ได้ 100000 โล

mic กระทู้เมื่อ 27/6/2014 09:22

์Noth1 " ซื้อตามปั๊มน้ำมันก็ได้ ขวดละ 200 เองครับ 1 ลิตร "
ยี่ห้ออะไรคับ...สีเดียวกันกลัวว่าจะคนละเกรด/ยี่ห้อ หากซื้อ  1ลิตร ต้องซื้อ 3 แกลลอน(กรณีเปลี่ยนทั้งหมด) สรุปก็600 บาท
หากซื้อมาเติมส่วนที่พร่อง กลัวว่าจะคนละเกรด/ยี่ห้ออ่ะครับ
ส่วนท่าน bea ZX ว่า 630 บาท ถามที่ จว.ไหนครับ

Ball_Korat กระทู้เมื่อ 27/6/2014 09:50

[b]ตอบกลับ [url=http://www.hondacityclub.com/board/redirect.php?goto=findpost&pid=1707026&ptid=118796]7#[/url] [i]mic[/i] [/b]

ซื้อศูนย์ไม่กี่บาทครับ ร้านอะไหล่ก็มีคับ บอกน้ำยาหม้อน้ำฮอนด้าสีเขียวอะคับ ตามอู่มีเพียบเลย แต่ผมแนะนำใช้สีฟ้าดีกว่านะ อายุใช้งานนนานกว่าเหมาะกับหม้อน้ำอลูมิเนียมมากกว่า ผมเบิกศูนย์พร้อมปลั๊กถ่าย ทำเองไม่ถึงพันคับ ง่ายๆ ซื้อมาสี่ขวดใช้สามขวดนิดๆ ที่เหลือเอาไว้เติมได้สบาย ตัวสีฟ้าใช้ได้เป็นแสนโลคับ ส่วนตัวสีเขียวประมาณ 4-60,000 โลคับ ตัวสีฟ้าเคยถามตามร้านนอกไม่มีคับเลยไปเบิกศูนย์

ปล.จริงๆแล้ว น้ำยา type I-II มันมีการใช้งานที่แตกต่างนะคับ หม้อน้ำอลูมิเนียม+พลาสติกของเรา(ซิตี้2002-ปัจจุบัน) เหมาะกับสีฟ้ามากกว่าคับ ส่วนตัวสีเขียวสำหรับหม้อน้ำโลหะสมัยก่อนเพราะมีสารกันสนิม ที่ไม่ค่อยดีกับหม้ออลูมิเนียมคับ ตรงนี้ข้อมูลมันเยอะมากคับ วันนี้ไม่มีเวลาลงให้ดูจริงๆคับ ผมศึกษาข้อมูลมากก่อนถ่ายเองคับ แต่ก็ไม่ได้ทำให้มีปัญหามากมายอะไรคับเค้าก็ใช้กีนมานานคับ ถ้าเรียงจากดีสุดไปก็ฮอนด้าสีฟ้า รองลงมาโตโยต้าสีชมพู และฮอนด้าสีเขียวตามลำดับและราคาคับ ผมเปลี่ยนใช้สีฟ้าตั้งแต่ออกรถ วิ่งเป็นแสนๆโลไม่เคยมีปัญหากับระบบระบายความร้อนเลยคับ เลยแนะนำคนอื่นใช้ด้วยคับ พรีลูดวาง h22a ซื้อแบบผสมเอง เอาร้อนไม่อยู่ จัดสีฟ้าฮอนด้า จบเลยคับ

mic กระทู้เมื่อ 28/6/2014 15:01

คุณบอลคับ สีฟ้าที่ว่ายี่ห้ออะไร ขวดละเท่าไหร่ครับ
เห็นตามห้าง โลตัส บิ๊กชี ฯลฯ หลายยี่ห้อเป็นขวดเล็กๆ ประมาณ ไม่ถึงลิตร  มึนเลย

Ball_Korat กระทู้เมื่อ 29/6/2014 22:10

[b]ตอบกลับ [url=http://www.hondacityclub.com/board/redirect.php?goto=findpost&pid=1707460&ptid=118796]9#[/url] [i]mic[/i] [/b]

ของฮอนด้าคับ เบิกศูนย์ได้เลยครับ Type I สีเขียว / Type II สีฟ้าครับ ร้านอะไหล่ส่วนมากมีแต่สีเขียวคับ ตามห้างมีแต่ทดแทนยี่ห้อต่างๆครับ ไม่มีฮอนด้าขายครับ ต้องร้านอะไหล่รถครับ สีฟ้าไม่ค่อยมีคนเอามาขายครับ เบิกศูนย์อย่างเดียวครับ ปล.ต่างจังหวัดนะคับผมอยู่โคราช พรุ่งนี้จะไปเบิกมาเติมอยู่ครับ ฝาหม้อพักน้ำแตก ระเหยไปเพียบเลยคับ อิอิ

Ball_Korat กระทู้เมื่อ 1/7/2014 19:29

[b]ตอบกลับ [url=http://www.hondacityclub.com/board/redirect.php?goto=findpost&pid=1707460&ptid=118796]9#[/url] [i]mic[/i] [/b]

เพิ่มเติมครับ ไปเบิกศูนย์มาแล้ว โคราชลิตรละ 177 บาท (รวมภาษีแล้วนะครับ) สำหรับน้ำยาสีฟ้า Honda Type II มีเฉพาะขวด 1 ลิตรครับ ส่วน Type I สีเขียวมีทั้ง 1 ลิตร และแกลลอนใหญ่ 4 ลิตรครับ พอดีถือโอกาสสอบถามเลยพอดีครับ ฝาหม้อพักน้ำสำรอง ศูนย์ไม่มีของครับ เลยมาได้ร้านอะไหล่นอกของแท้ 100 บาทครับ

mic กระทู้เมื่อ 9/7/2014 14:56

ซื้อมาแล้ว จากศูนย์ฯ จัดการเปลี่ยนเลย แต่ไม่ได้หาข้อมูลในการเติมไว้ก่อน (สะเพร่า)
ปล่อนน้ำเก่าทิ้ง เทของใหม่ลงไปได้กระป๋องกว่า ...เต็มชะแล้ว
ทำไงดี เห็นหลายท่านบอกว่าต้อง4กป. แสดงว่าผมเติมได้แต่ครึ่งเดียว ไม่กล้าเอาไปวิ่งรถ
หาดูข้อมูล...เพราะว่าไม่ได้ไล่ลม....
แก้ไขอย่างไงครับ...ช่วยที

Ball_Korat กระทู้เมื่อ 9/7/2014 21:47

[b]ตอบกลับ [url=http://www.hondacityclub.com/board/redirect.php?goto=findpost&pid=1711032&ptid=118796]12#[/url] [i]mic[/i] [/b]

เปิดฝาหม้อน้ำไว้ ติดเครื่อง รอพัดลมหน้าเครื่องหมุน น้ำจะดูดลงไป แล้วก็เติมเรื่อยๆ จนไม่ยุบแล้วอ่ะคับ หาขวดน้ำโพลาริสขวดเล็กๆที่เราดื่มกัน เติมน้ำยาลงไป สักครึ่งขวด คว่ำหน้าขวดลงไปในรูเติมน้ำ แล้วไปเร่งเครื่องแบบเบิ้ลๆ สักพักดูว่าน้ำยังยุบลงไป มีอากาศเข้ามาในขวดหรือไม่ถ้าไม่มีไล่ลมเสร็จแล้วคับ(ขั้นตอนนี้ต้องผ่านการไล่ลมรอบแรกก่อนนะครับ) เอาขวดน้ำออกเติมน้ำยาให้เต็ม ที่เหลือใส่หม้อสำรองล้างให้สะอาดครับ เติมแค่ Full พอนะครับ ไม่ต้องเติมเต็มในหม้อสำรองหรือถังพักน้ำยา  

ปล.และที่สำคัญที่สุด สายยางในหม้อพักสำรอง อย่าให้หลุดครับ เช็คให้ดี ไม่งั้นน้ำไม่ดูดกลับเวลาเครื่องเย็น หม้อน้ำจะแห้งเอาได้ครับเพราะดันออกอย่างเดียว ลองดูครับไม่ยาก สงสัยตรงไหน โพสถามไว้ครับ แวะมาเจอเดี๋ยวเข้ามาตอบให้ครับ และน้ำยาเติมไม่หมดสี่ขวดไม่ต้องกังวลนะครับ บางส่วนหมุนวนอยู่ในเครื่องต้องถอดปั๊มน้ำ วาล์วน้ำ หรือน็อตไล่น้ำไล่ลมที่เครื่องถึงจะออกครับ แค่นี้ก็สะอาดขึ้นมากแล้วครับ ผมก็ทำแบบเดียวกันครับ เหลือติดรถไว้เติมอีกเกือบป๋องนึง ช่วงนี้ยุบบ่อยสงสัยฝาเริ่มจะไปแล้ว เดี๋ยวจะได้เปลี่ยนฝาหม้อน้ำอีกอัน ไปถามราคามาแล้ว 120 บาทครับ

mic กระทู้เมื่อ 10/7/2014 05:44

[i=s] แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/7/2014 09:39 โดย mic [/i]

ก่อนอื่นต้องขอบคุณๆบอลมากๆที่ให้ข้อมูลมา
ที่คุณบอลกล่าวข้างบนนั้น....สำหรับการเติมครั้งแรก
แต่ที่ผมทำนั้นมันผ่านการไล่ลมมา คือ "ลัดขั้นตอน"
แล้วเราจะมีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ
"ผมคิดเอง"
แบบแรก -  ดูดหรือปล่อยน้ำยาออก (ก๊อกใต้หม้อน้ำ) ใส่ขวดเดิมเอาไว้ แล้วเทกลับลงไปใหม่ ตามสูตร ติดเครื่องยนต์ แล้วค่อยๆเทลงไปใหม่
แบบที่สอง - ไม่ต้องทำอะไร แต่ให้หมั่นดูน้ำในหม้อพักว่าลดลงไปหรือไม่ หากลดก็เติมให้ถึง "MAX"
อยากถามว่า หากปล่อยให้ลมค้างอยู่ในหม้อน้ำ ลมจะหมดไปเองได้หรือไม่ หรือว่ามันจะอยู่อย่างนั้นตลอดไป
ขอคำแนะนำจากท่านอื่นๆด้วยครับ

Ball_Korat กระทู้เมื่อ 10/7/2014 17:27

[b]ตอบกลับ [url=http://www.hondacityclub.com/board/redirect.php?goto=findpost&pid=1711173&ptid=118796]14#[/url] [i]mic[/i] [/b]

ก็ทำการไล่ตามที่ผมแนะนำไปได้เลยคับ ตื่นเช้ามา เครื่องเย็นๆ เปิดฝาก่อนสตาร์ทครั้งแรก แล้วทำตามขั้นตอนเลยคับ หลังจากนั้น หมั่นตรวจเช็คน้ำทุกวันช่วงอาทิตย์แรก ถ้าภายใน 5 วัน ไม่ลดลงเลย ก็ใช้งานได้ปกติแล้วครับ  ลมในระบบจะออกมาได้เองเมื่อร้อนครับ ลมจะออกมาก่อน ตามด้วยไอน้ำที่เดือดออกมา ลงไปที่หม้อพักสำรองคับ พอเย็นก็จะดูดกลับ ถ้าในระบบมีลมมาก ตัวน้ำยาในหม้อพักสำรองจะลดลงไปมากครับ ซึ่งจะทำตามวิธีที่สองก็ได้ครับ แต่ผมแนะนำไล่สักรอบก่อนดีกว่าครับ แล้วถ้าเหลือลมในระบบค่อยเติมเพิ่มทีหลัง ลองนึกภาพตามนะครับ สมมุติในระบบมีน้ำยาครึ่งลมครึ่งวิ่งไปพอร้อน ลมดันออกก่อนแล้วน้ำยาดันออกตาม เท่ากับแทบไม่เหลือน้ำยาในระบบ อันตรายคับ น้ำยาน้อยจะร้อนไวด้วยครับ ไล่ลมตอนนี้กับถอดออกมาไล่ใหม่ตามวิธีแรกผลไม่แตกต่างกันคับ ลองดูนะครับ อีกอย่างถ้าในระบบลมเยอะแรงดันจะสูงมากครับ ถ้าหม้อน้ำเดิมอายุหลายปีแล้ว กลัวว่าส่วนบนที่เป็นพลาสติกผสมไฟเบอร์จะแตกเอาครับ เดี๋ยวจะเป็นเอามาก ลองทำดูครับ ไม่ยากอย่างที่คิดคับ

mic กระทู้เมื่อ 10/7/2014 20:14

ช่วงกลางวันลองทำดู...แบบแรก เปิดก๊อกน้ำออกเก็บไว้ที่ขวดเดิม เต็มพอดี ปิดก๊อก สตาร์ทเครื่องทั้ิงไว้ประมาณ15นาที พัดลมหม้อน้ำทำงาน ค่อยๆเทนำ้ยาลงไป เทแบบไม่ยอมให่้มันเต็ม สุดท้ายได้มากกว่าเดิมนิดหน่อย ประมาณครึงลิตรและเทไว้ที่หม้อพักเอาไว้ที่ขีดMax...สรุปหมดน้ำยาไป2ขวด+800มล.(เกือบได้3ลิตร) แค่นี้ถือวาใช้ได้ไหมคับ
จะหมั่นดูหม้อพักว่าลดลงไหม...
(เมื่อลองทำดูแล้วก็ไม่ยาก เพียงแต่ต้องรู้ขั้นตอน สำหรับผู้ที่ไม่มีประสพการณ์หาข้อมูอก่อน คราวต่อไปคิดว่าจะลองเอาน้่ำออกตรงเชื้อสูบด้วย)
ขอบคุณคุณบอลอีกทีครับ...นับถือ

Ball_Korat กระทู้เมื่อ 12/7/2014 19:40

[b]ตอบกลับ [url=http://www.hondacityclub.com/board/redirect.php?goto=findpost&pid=1711443&ptid=118796]16#[/url] [i]mic[/i] [/b]

ทำถูกต้องแล้วครับ ผมก็ได้ประมาณนี้แหล่ะคับ ทีนี้ก็วิ่งได้สบายแล้วครับ ส่วนที่เหลือเอาไว้เติมคับ บางทีมันก็ลดลงไปบ้างจากลมที่ค้างอยู่หรือจากความร้อนเวลาดันออกฝา บางส่วนไปลงหม้อพักบางส่วนก็ระเหยออกฝาไปคับ ถ้าน้ำไม่ห่ายจากหม้อพักมากจนผิดปกติก็แสดงว่าปกติดีแล้วคับ ก็ตรวจเช็คได้ตามปกติคับ ยินดีด้วยคับรอบต่อไปอีกแสนโล คงได้เข้าร้านเปลี่ยนวาล์วน้ำ เช๊คปั๊มน้ำแล้วมั้งคับตอนนั้น.อิอิ

หน้า: [1]