HondaCityClub's Archiver

Image Hosted by CompGamer Image Host

Image Hosted by CompGamer Image Host   Image Hosted by CompGamer Image Host

kuk_gib กระทู้เมื่อ 11/6/2014 07:47

รถเวลาตกหลุมหรือถนนไม่เรียบ สะเทือนถึงพวงมาลัย

ขอช่างหรือคนมีประสบการณ์ หรือ ประสบเจอมาแล้ว ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่า รถเวลาตกหลุมหรือถนนไม่เรียบ สะเทือนถึงพวงมาลัย เวลาขับ ถนนไม่เรียบ รู้สึกสะเทือนและรับรู้ จะต้องแก้ไข ตรงจุดไหนครับ รถผม SityZX IDSI ครับ ยังไงก็ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

surattikan กระทู้เมื่อ 11/6/2014 08:52

จากผู้ใช้รรถนะครับ ที่บอกว่าจะแก้ไขตรงจุดใหนผมว่ารถทุกคันมันมีความทนทานนะครับ สิ่งที่ต้องทำใจคือเมื่อใช้มาสักระยะหนึ่ง หรือ100000 ขึ้น จะต้องมีการเช็คช่วงล่าง ทีนี้ช่วงล่างจะมีปัญหามาก น้อยขึ้นอยู่กับการใช้งานครับ  การหลีกเลี่ยงทางที่ขรุขระมากๆ การศึกษาเส้นทางก่อนการเดินทาง ลดคาวามเร็วในทางที่เป็นหลุม  เส้นทางขรุขระทั่วไปผมว่ามันไม่ใช่ปัญหาแต่ถ้าตกหลุม ปัญหาชัว จะทำให้ ศูนเสีย-ต้องตั้งศูนย์ใหม่-ยางแตกแบบฉีกเลยผมโดนมาแล้วที่นางรอง หรือปีกนกเสียครับ ออ การรับรู้การสะเทือนของรถคนขับจะรับรู้ได้มากกว่าคนนั่งครับ วิธีแก้ไขที่ดีที่สุดคือระมัดระวังครับ

Blackpoohzx กระทู้เมื่อ 11/6/2014 08:57

ขออนุญาติตอบตามประสพการ์ณนะครับ ของรถผมเวลาตกหลุมหรือเจอทางไม่ดีจะเหมือนเหล็กกระทบกันตึกๆ ก้อเลยไปให้ช่างดูช่างบอกต้องเปลี่ยนยางรองแท่นเครื่อง city zx มี3ตัวครับจำไม่ได้ว่าเท่าไหร น่าจะประมาน3000-4000บาท รวมใส่ด้วยของเบิคศูนย์นะครับ

kuk_gib กระทู้เมื่อ 11/6/2014 10:24

ขอบคุณทุกคำตอบ

ANUCHAR กระทู้เมื่อ 11/6/2014 10:44

ลองดูช่วงล่างคับ ถ้าสั่นถึงพวงมาลัย พวกบู๊ท ปีนก พวกลูกหมาก ต่างๆอะครับ รีบเช็กนะคับช่วงล่างสำคัญ

หน้า: [1]