HondaCityClub's Archiver

Image Hosted by CompGamer Image Host

Image Hosted by CompGamer Image Host   Image Hosted by CompGamer Image Host

hongtae86 กระทู้เมื่อ 21/4/2014 10:37

city2003 กระตุก จอดแล้วดับ

ขอถามอาการครับรถ city 2003 รถติดแก๊สครับ หลังจากทำเครื่องเสียงมาครับ มีอาการ วิ่งแล้วกระตุกครับ จอดแล้วชอบดับ ก่อนหน้านี้เคยทำเครื่องเสียงไปรอบนึงครับอาการเก่าจอดดับรถกระตุกเมื่อใช่แก๊ส ตอนใช้น้ำมันก็เป็นบ้างแต่เล็กนอน
หลังจากถอดเครื่องเสียงออก รถเบาขึ้น แต่ก็ยังจอดดับอยู่ กระตุกเล็กน้อย ครับ มีอยู่วันนึ่งรถไปโดนชนตรงประตูด้านคนขับ แล้วเอารถไปซ่อม ไม่ได้ทำอะไรมากครับแค่เคาะที่ประตูที่มันยุบ รถกลับมาวิ่งได้ปกติครับ วิ่งได้เหมื่อนรถใหม่เลย อาการกระตุกจอดแล้วดับ เสียงเครื่องเงียบ ไม่น่าเชื่อครับ หลังจากรถปกติแล้วผมเลยไปเอาเครื่องเสียงที่ถอดออกกลับไปใส่เหมือนเดิม อาการก็มาเลยครับ ใช้งานแล้วแล้วตอนวิ่งรถมีอาการกระตุกครับ เป็นทั้งตอนใช้แก๊สแล้วก็น้ำมันครับ เวลาจอดรถก็จะดับ เพิ่มเติมอีกหน่อยครับ มีบางครั้งใช้อยู่ดีๆ ไฟรูปเครื่องขึ้นครับแล้วเหยียบไม่ไปเลย รอบขึ้นแต่ความเร็วไม่ไป ต้องจอดรถดับเครื่องแล้วสตาร์ฝหม่ครับ

hongtae86 กระทู้เมื่อ 21/4/2014 10:42

เครื่องเสียงผมทำมาก็ชุดใหญ่อยู่ครับ 1 คือหนักแน่นอนครับ
ชุดที่จัดครับ ดอกลำโพงใต้เบาะด้านท้ายตีแทนที่นนั้งเลยครับ ดอก 12 นิ้ว 2 ดอก
แบตหน้าไม่ดีแล้วครับ เปิดไฟโดนไม่สตาร์รถ 5 นาทีก็สตาร์ไม่ติดแล้ว
แบตด้านหลัง 2 ลูกครับ รวมด้านหน้าด้วยก็เป็น 3 ลูก
ทำไดร์ชาต์มาใหม่ครับ เปลี่ยนไดร์ลูกใหญ่ 100 w ประมาณนั้นครับถ้าจำไม่ผิด
power 3 ตัว ดอกเสียงแหลมกับกลางอีกประมาณ 12 ตัว
หนักเอาการครับ
แล้วอาการกระตุกเนี้ยซิครับ....แก้ทางไหนดีครับ

chatchhc กระทู้เมื่อ 21/4/2014 20:17

ถ้าไฟรูปเครื่องขึ้นก็ต้องแก้ก่อนครับ    ทำน้ำมันให้นิ่งก่อน   ช วาลล์   ช ห้วเทียน  ล้างปีก  ช คอยด์   เครื่อง 4  หัวเทียน  หรือ 8 หัวเทียนครับ

hongtae86 กระทู้เมื่อ 22/4/2014 08:24

เจอตัวเจ้าปัญหาแล้วครับ จุดเล็กๆที่ไม่ได้คิดครับ
เป็นตัวกรองไฟที่ต่อกับแบตลูกหน้าครับ ตัวสีม่วงๆครับ
เอาออกแล้วรถวิ่งปกติเลยครับ
แก๊สกับน้ำมัน ไม่มีปัญหาเลย

ช วาลล์   ช ห้วเทียน  ล้างปีก  ช คอยด์   เครื่อง 4  หัวเทียน  หรือ 8 หัวเทียนครับ

เมื่อปีที่แล้วทำไปหมดแล้วครับ แต่ไม่หาย ตัวกรองไฟใส่อยู่ครับตอนที่เช็คเมื่อปีที่แล้ว
เดียวจะถ่ายรูปตัวปัญหามาให้ดูครับ จุดเล็กที่มองข้ามมัน

ขอบคุณครับ

FAST7478 กระทู้เมื่อ 24/4/2014 22:14

ตัวกรองที่ว่านี้ต่ออยู่ใกล้กับขั่วบวกของแบตเตอรรี่ใช่ไหมครับ

takashixd กระทู้เมื่อ 25/4/2014 00:06

อยากเห็นเหมือนกันครับ

hongtae86 กระทู้เมื่อ 25/4/2014 23:31

[img][URL=http://upload.siamza.com/showpic.php?id=1248132][IMG]http://upload.siamza.com/file_upload/modify/250414/1248132.jpg[/IMG][/URL][/img]

ตัวนี้ครับตัวปัญหาของผม

hongtae86 กระทู้เมื่อ 25/4/2014 23:31

[i=s] แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/4/2014 00:03 โดย hongtae86 [/i]

[i=s] แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/4/2014 00:01 โดย hongtae86 [/i]

ใช่แล้วครับ ต่อกับขั่วแบต
แต่ไม่ใช่ของเค้าไม่ดีนะครับ

ปล.ผมใส่ตัวกรองไฟ 2 ตัวครับ ตัวที่หนึ่งก็แบตหน้ารถคือตัวที่เอาออกมาครับ
อีกตัวต่อที่แบตหลังรถไว้ใช้กับเครื่องเสียง
แต่อีกตัวคนละรุ่นกันครับ เป็นกล่องสแตนเลสครับ

หลังจากผมถอดตัวแรกครับ
รถวิ่งดีขึ้นมากกก แทบจะปกติเลยครับ
แต่ก็ยังไม่เรียบเหมือนตอนไม่ได้ใส่เครื่องเสียง
ยังมีอาการ ตุก นิสๆ เมื่อตอนใช้แก๊ส
เดียวจะลองถอดอีกตัวดูครับว่าจะวิ่งดีเหมือนตอนไม่ได้ใส่เครื่องเสียงหรือป่าว

พอดีรถผมใส่แบตทั้งหมด 3 ลูกครับ เลยไม่รู้ว่าไฟมันเยอะอยู่แล้วหรือป่าว
เลยใส่ตัวกรองไฟแล้วดีปัญหา หรือไม่ก็จังหวะตัวกรองไฟของผมมันจะมีปัญหาครับ

หน้า: [1]