HondaCityClub's Archiver

Image Hosted by CompGamer Image Host

Image Hosted by CompGamer Image Host   Image Hosted by CompGamer Image Host

joenathan กระทู้เมื่อ 9/4/2014 21:09

มีคำถามเกี่ยวกับ city zx ปี 2006 สองเรื่องครับ

สวัสดีปีใหม่ไทย ล่วงหน้านะครับ

คือซื้อรถมือสองมาได้สามเดือนแล้ว  ปัญหาแรกมีตั้งแต่ซื้อรถเลยครับ
คือเวลาขึ้นรถ ปิดประตู บิดกุญแจไปจุดก่อนสตาร์ท  ประตูมันจะล็อกอัติโนมัติใช่มั้ยครับ
ก็สตาร์ท ขับไป แต่เวลาจอดแล้วประตูหน้าด้านซ้ายเปิดไม่ได้ครับ คือปุ่มที่ดึงมันขึ้นไม่สุด
ไม่เหมือนข้างขวา ที่ดึงแล้วมันก็ปลดล็อกให้ปกติ   ลองลดกระจกเปิดจากข้างนอกก็ยังไม่ออกครับ
วิธีแก้ตอนนี้ก็คือ 1. สตาร์ทรถแล้วค่อยปิดประตู
                     2. ถ้าประตูปิดอยู่ ตอนบิดกุญแจ แล้วมันล็อก  ให้ดึงขึ้น ปลดล็อก จะได้ทั้งสองด้าน
แล้วค่อยสตาร์ท ก็คือตอนขับอยู่เนี่ย ประตูจะไม่ล็อกเลย
    อยากทราบว่าเป็นเพราะอะไร และมีวิธีแก้ไขยังไงครับ

ข้อต่อไป คือรถปี 2006 แล้ว อยากทราบว่าถ้าวิ่งด้วยความเร็ว 100 – 110 ประมาณกี่กิโลเมตร ถึงจะต้องพักรถสักครั้งหนึ่ง และต้องพักนานสักเท่าไร และจำเป็นต้องเปิดฝากระโปรงมั้ย  
   ขอบคุณสำหรับคำตอบครับผม

noth1 กระทู้เมื่อ 9/4/2014 21:48

ข้อแรก มันอาจจะฟืด หรือ น็อตที่ดึงกานล็อคมันหลวม ลองให้อู่เข้ารื้อแพงฝั่งนั้นดูครับ
ข้อสอง วิ่งยาวได้ครับไม่ต่ำกว่า 2 ร้อยโลขึ้นครับ คือหมั่นดูระดับหม้อพักหม้อน้ำ , น้ำมันเครื่องให้ดีก่อน เดินทางครับ แล้วก็ถ้าหยุดรถพักก็เปิดฝากระโปรงจะทำให้เครื่องเย็นไวขึ้นครับ

อันนี้กระทู้ที่ซ่อมล็อคประตูครับลองดูได้
[url]http://www.hondacityclub.com/board/viewthread.php?tid=77628[/url]

หน้า: [1]