HondaCityClub's Archiver

Image Hosted by CompGamer Image Host

Image Hosted by CompGamer Image Host   Image Hosted by CompGamer Image Host

TUM_TP กระทู้เมื่อ 8/4/2014 10:28

ถามเรื่องท่อครับ

พอดีผมไปเปลี่ยนท่อมาครับ (ปลายท่อ หรือว่าพักปลาย ไม่แน่ใจว่าเรียกว่าอะไรครับแต่เปลี่ยนมาละ โดนไป 2800 ของnitto) ช่างก็ทำการตัดเอาพักหลังออกแล้วทีนี้มีเศษอะไรไม่รู้อยู่ที่พักหลังด้วย เขย่าดูหลุดออกมาครับช่างบอกว่าเป็นกรองไอเสีย ช่างบอกว่าสาเหตุเกิดจากกรองไอเสียมันละลายและหลุดออกมา ช่างก็แนะนำให้เอาออก (แต่ผมยังไม่เอาออก) อยากถามว่าถ้าเอาออกมันจะมีผลอะไรไหม ช่วยแนะนำด้วยนะครับ รถผมติดแก๊สด้วยครับ city zx

l2ayhachi กระทู้เมื่อ 8/4/2014 11:27

เศษแคตตาไลติคครับ   ถ้ามันเสื่อมสภาพจนแตก(เยอะ)แล้วตัดออกจะดีกว่า  ใส่ท่อแทนแคตเอา
เพราะเบิกใหม่หลายตัง     ส่วนแคตที่ตัดออกมาขายได้ราคาเหมือนกันเพราะไส้มีส่วนผสมทองคำขาว  อย่าให้ร้านไปฟรีๆนะ

TUM_TP กระทู้เมื่อ 8/4/2014 14:01

ตัดออกแล้วมีผลต่อเครื่องยนต์หรือไม่ครับ

noth1 กระทู้เมื่อ 8/4/2014 15:31

ตัดแค่พักปลายออกน่าจะแค่เศษกรองทั่วไปที่มันพุมั้ง ไม่น่าซีเรียส มันถึงตัว แคตตาไลติค เหรอ...มันอยู่กลางๆตัวรถไม่ใช่หรือ อันนี้แค่ปลายท่อ(พักปลายถึงหน้าแปลนมากกว่านะผมว่า)

donsiam กระทู้เมื่อ 8/4/2014 20:35

รถผมตัดแคตออก หม้อพักหลังเอาออก ใส่พักปลายอย่างเดียว
เกียร์ธรรมดา รอบขึ้นไว แต่แรงบิดไม่ดี มันโล่งเกินไป
( ตอนนี้แก้ไขโดยใส่พักกลาง แทนแคต รถมีแรงบิดดีขึ้น )
ถ้าเกียร์ออโต้ เอาแคตออก ระวังท่อมันจะโล่งเกินไปครับ

TUM_TP กระทู้เมื่อ 9/4/2014 09:45

ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำตอบ

TUM_TP กระทู้เมื่อ 9/4/2014 09:49

ตอนแรกว่าจะตัดแคทออกแต่ตอนนี้ คิดว่าไม่ตัดดีกว่า

หน้า: [1]