HondaCityClub's Archiver

Image Hosted by CompGamer Image Host

Image Hosted by CompGamer Image Host   Image Hosted by CompGamer Image Host

uzzedunk กระทู้เมื่อ 7/4/2014 10:26

ด้วยความเข้าใจผิดน้ำมันเกียร์CVT

เมื่อวันเสาร์ได้ทำการล้างรถ เช็ดเสร็จก็ตรวจดูของเหลวเรื่อยไป ดึงก้านน้ำมันเกียร์ออกมา เอ๊ะ!! มีติดขอบล่างนิดเดียวเอง ????? ตกใจ เลยโทรไปถามอู่เจ้าประจำว่ามีน้ำมันเกียร์ CVT ไหม ทางอู่บอกมีครับ แต่ราคาไม่แน่ใจเพราะคนถือราคาของไม่อยู่ เลยประมาณไว้ 700-800 ครับ วันนี้รถเยอะมากพี่ที่อู่บอกเลยไม่ได้ไป

วันนี้(เช้าวันจันทร์) เลยไปที่อู่แต่เช้า ผมก็ดูที่แกลลอน CVTF <<< ok ถูกต้องเพราะบางอู่ คิดว่าออโต้ ก็จะเอา ของเกียร์ออโต้ใส่ให้ ต้องระวัง ระหว่างเปลี่ยนถ่ายเลยถามช่างว่า เป็นไงครับน้ำมันเกียร์ผม เหลือน้อยไหม  แกบอกอื่ม ปกตินะครับ !!!! เป็นไปได้ไง เราดูเองแล้วว่า เหลือติดก้านวัดหน่อยเดียวนี่นา  ถามไปถามมา ได้ความว่า รถคันนี้ (honda city zx 2007) ก้านวัดน้ำมันเกียร์มี 2 แบบครับ แบบร้อน (hot) และเย็น (cool) มันจะปั้มมาที่ปลายก้านวัด  ผมลองดูเออ จริงๆด้วย

5555555555+ ด้วยความเขิล และอายนิดหน่อย เลยเดินไปชำระค่าเสียหายตามกฏหมาย น้ำมันเกียร์CVTF honda 650 บาท(3.5ลิตร) ค่าแรง 100 ราคาถูกกว่าศูนย์ประมาณ 200 บาท เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ก้านวัดน้ำมันเกียร์ ใช้วัดร้อน และเย็นตามอุณหภูมิเครื่องยนต์ นะครับ 555+

ได้เปลี่ยนแล้วก็ แล้วกันคิดซะว่า ยืดอายุการใช้งาน CVT ของเราชาว ZX  (แต่ก็อดขำไม่ได้) อีก 20000 กิโล ค่อยไปถ่ายเปลี่ยนใหม่ (ช่างคงลืมหน้าเราไปแล้ว)

Aria_Type-R กระทู้เมื่อ 8/4/2014 13:44

ดีแล้วครับ รู้จักช่างสังเกต
ดีกว่าปล่อยปละละเลยให้ปัญหาบานปลาย

หน้า: [1]