HondaCityClub's Archiver

Image Hosted by CompGamer Image Host

Image Hosted by CompGamer Image Host   Image Hosted by CompGamer Image Host

Satochi_Me กระทู้เมื่อ 24/3/2014 14:47

กระจกหน้าแตกร้าวครับ

วันนี้ผมมีเรื่องอยากจะแชร์และปรึกษาทุก ๆ ท่านในคลับนะครับ
เกี่ยวกับกระจกหน้ารถของ City 2003 ของเราครับ

เมื่อวานนี้ (23/3/2014) ผมขับรถผ่านมาทางมอเตอร์เวย์ แถว ๆ แยกเข้าบายพาสชลบุรี ขับตามรถกระบะครับ หินเจ้ากรรมดันลอยออกมากระแทกเข้ากับกระจกหน้ารถอย่างจัง ก้อนขนาดประมาณนิ้วหัวแม่มือครับ น่าจะมาจากการเหยียบดีดขึ้นมาของกระบะคันนั้น ผลคือ กระจกหน้าแตกครับและมีรอยร้าวเป็นแนวยาวประมาณ 10 ซม. ได้ครับ
วันนี้ผมเลยไม่รอช้า กลัวกระจกจะแตกก็เลยไปหาร้านซ่อมกระจก ที่ร้านแจ้งว่ากรณีที่รอยร้าวแยกออกมาจากขอบกระจกแบบของผมไม่สามารถซ่อมได้ครับ ทางร้านทำได้เพียงเจาะรู Stop Drill ไว้เพื่อป้องกันไม่ให้รอยร้าวขยายเพิ่มเติม

เรื่องที่อยากสอบถามก็คือ

1.การเจาะรู Stop drill ดังกล่าว สามารถอยู่ได้นานเท่าไหร่ครับ ทางร้านที่ซ่อมมาบอกว่าอาจอยู่ได้ 3 – 6 เดือน ขึ้นอยู่กับการใช้งานและการจอดตากแดดหรือไม่ ท่านใดมีประสบการณ์หรือเปล่าครับ แล้วอยู่กันได้นานเท่าไหร่ เพราะทางร้านแจ้งว่าถ้ารอยร้าวมาขยายเพิ่มก็แสดงว่า Stop drill ไม่สามารถเอาอยู่แล้ว ต้องเปลี่ยนครับ
2.วันนี้ผมโทรถามร้านเปลี่ยนกระจกรถราคาพร้อมค่าแรงแต่ไม่รวมฟิล์ม อยู่ 4000 บาท แพงไปหรือไม่ครับ มีร้านแนะนำไหมครับ แถว ๆ ชลบุรีครับ

สุดท้ายอยากฝากเตือนทุกท่านนะครับ ถนนมอเตอร์เวย์ขาเข้ากรุงเทพฯ แถว ๆ ใกล้ ๆ ถนนบายพาสชลบุรี หินเล็กหินน้อยเยอะมากครับ หากขับผ่านไปแถว ๆ นั้นระวังกันด้วยครับ และอีกอย่างหนึ่งก็คือ รถกระบะก็สามารถดีดหินมาโดนรถเราได้นะครับ ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาอ่านครับ

Aria_Type-R กระทู้เมื่อ 24/3/2014 16:14

Glass Tec ที่โลตัสอมตะนคร (พลัสมอลล์) ใกล้ไหมครับ ? ลองเข้าไปติดต่อดู
ที่สำคัญ สอบถามเรื่องการรับประกันงานด้วยนะครับ
ประกอบไม่ดีหรือใช้วัสดุไม่ได้มาตรฐานแล้วจะเสี่ยงต่ออาการกระพือ เสียงดัง

my_meng กระทู้เมื่อ 24/3/2014 19:05

ผมเปลี่ยนรถไทรทันมา บานหน้า 3500 ครับ ฟิลม์ Lamina อีก 1800

๐somyot๐ กระทู้เมื่อ 25/3/2014 08:06

ของผมทำไมซ่อมได้ก็ไม่รุ้นะครับ แตกจากขอบกระจกเหมือนกันยาวเกือบ 10 เซนซ่อมแล้วมีรอยแตกเหมือนเดิมแต่ไม่ร้าวเพิ่ม
ซ่อมที่ชลบุรี แหละครับ ใกล้กับโลตัส  ในชลบุรี จะมีป้ายเขียนไว้ ซ่อมมาอยู่ได้หลายปีเลยทีเดียว ลองไปถามดูครับ

Satochi_Me กระทู้เมื่อ 25/3/2014 11:42

[b]ตอบกลับ [url=http://www.hondacityclub.com/board/redirect.php?goto=findpost&pid=1675738&ptid=116353]4#[/url] [i]๐somyot๐[/i] [/b]

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครั

ผมก็ไปซ่อมมานะครับ โดยการที่ช่างใช้วิธีการเจาะรู Stop Drill เพื่อไม่ให้มันร้าวเพิ่มครับ
แต่รอยร้าวก็ยังมีเหมือนเดิมครับ ใช้มา 1 วันก็ยังไม่ร้าวเพิ่มครับ

แต่ไม่รู้จะได้อีกนานเท่าไหร่ครับ

ร้านที่ไปซ่อมมาคือร้าน ไชโยประดับยนต์ เลยตึกคอมชลบุรีไปนิดเดียวครับ

Satochi_Me กระทู้เมื่อ 25/3/2014 11:43

[b]ตอบกลับ [url=http://www.hondacityclub.com/board/redirect.php?goto=findpost&pid=1675577&ptid=116353]2#[/url] [i]Aria_Type-R[/i] [/b]

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับพี่แจ๊ค เด่วผมจะลองไปถามราคาแล้วเปรียบเทียบดูครับ

Satochi_Me กระทู้เมื่อ 25/3/2014 11:44

[b]ตอบกลับ [url=http://www.hondacityclub.com/board/redirect.php?goto=findpost&pid=1675635&ptid=116353]3#[/url] [i]my_meng[/i] [/b]

ผมโทรถามร้าน Thai car glass มาแล้วครับ

ราคากระจก 4000 บาท
ฟิล์มลามินา 1500 บาท
ครับ

Kochaiyasong กระทู้เมื่อ 26/3/2014 18:53

ผมก็โดนหินบนmotorway กระจกแตกเหมือนกัน
ช่วงปีหลังมานี้ mortorway ไม่มีการควบคุม มีทั้งหิน ไม้
ขยะ รถไม่คลุมผ้าใบบรรทุกของก็ปล่อยเข้ามา อันตรายมากครับ

phunkop กระทู้เมื่อ 4/4/2014 22:05

มีประกันชั้น 1 ไหมคับ ถ้ามีไม่ต้องเสียสักบาทครับ คุ้มครองครับกรณีนี้

sword กระทู้เมื่อ 9/5/2014 13:11

ถ้าซ่อมเสร็จแล้วตรวจสอบเรื่องน้ำรั่วและรอยขีดข่วนด่วยน่ะครับ ด้วยความหวังดี เพราะผมโดนกับตัว เปลี่ยนกระจกหน้า ใช้งานได้สักพัก น้ำรั่วแถมกระจกเป็นรอยอีก ตรวจสอบให้ดีๆน่ะครับ

ปล. เปลี่ยนที่ศูนย์ฮอนด้าสุขาภิบาล 3 แน้นเลนน่ะครับ เปลี่ยนที่ศูนย์

takashixd กระทู้เมื่อ 9/5/2014 15:31

เคยโดนเหมือนกันต้องเปลี่ยนใหม่ 3500

หน้า: [1]