HondaCityClub's Archiver

Image Hosted by CompGamer Image Host

Image Hosted by CompGamer Image Host   Image Hosted by CompGamer Image Host

NALINPAS กระทู้เมื่อ 9/2/2014 08:36

zx08 ปัญหาหลายข้อรบกวนขอคำตอบจากผู้รู้ด้วยค่ะ

รถ zx idsi ปี08ไมล์150,000
1.เคยเปลี่ยนน้ำมันเครื่องศูนย์โดยตลอด แต่ ตอนหลังรอนานมากที่ศูนย์ เลยซื้อเปลี่ยนข้างนอก ลองน้ำมันปตท. แล้วรู้สึกเครื่อยนต์มีเสียงดังใช้ไป2รอบก็กลับมาศูนย์อีก ตอนหลังมาลองวาโวลีน แม็กไลฟ์ เปลี่ยนครั้งแรกก็รู้สึกลื่นไหลแรงดี พอครั้งที่2 รู้สึกมีเสียงเครื่องเขกดัง ควรทำไงดีคะ กลับไปศูนย์เหมือนเดิมหรือมีน้ำมันรุ่นไหนที่เหมาสมช่วยแนะนำ และถ้าเปลี่ยนแล้วอาการเครื่องเขก และเครื่องมีเสียงดังจะหายมั้ยคะ

2,ลูกปืนล ้อหน้าช่างศูนย์ว่าชำรุดแจ้งเปลี่ยน เราถามไปวา่เปลี่ยนแล้วเสียงที่วิ่งแ้ลวว่าดังจะหายมั้ย ช่างว่าถ้าไม่หายต้องดูเพลาขับอีกที เราก็งง ว่ามันยังไม่ชัวร์แล้วเรียกเปลี่ยน เสียค่าเช็คไปแล้ว บอกให้เอารถไปเช็คอีกทีก่อนเปลี่ยนก็ต้องเสียวลาอีก แล้วอาการถ้าไม่หายเปลียนไปเรื่อยคงไม่ถูก มีแถมบอกว่ายางหน้าบวมด้วย เราก้อ งง ยางเพิ่งเปลี่ยนมาไม่ถึง2หมื่นโล เลยยังไม่เข้าไปทำ ไปเช็คร้านยางมา2ร้านก็ว่าไม่บวมเลยขอถามค่ะว่าควรเปลี่ยนลูกปืนล้อหน้าเลยมั้ย เปลี่ยนที่ศูนย์ดีป่าว มีที่แนะนำแถวฝั่งธนมั้ย ศูนย์ใช้เวลาเปลี่ยน 1วันเต็มแถมว่าถ้ารถเยอะก็อาจ2วัน

3.ช่วงล่างศูนย์เช็คมาปลายปี12ให้เปลี่ยนบูธปีกนก รุ่นนี้ทราบว่าต้องเปลียนทั้งปีกเลย ถ้าอัดเอาอยู่ไม่นาน สมควรเปลี่ยนงปมั้ยคะ เวลาล่วงเลยผ่านมาอีก 1ปี เวลาวิ่งผ่านรอยแยกรอยขอบถนนที่ห่างๆก็มีสะเทือนบ้างควรเปลี่ยนในศูนย์มั้ยคะ  แต่ศูนย์นี้เริ่มชักยังงัย  เวลาทำไม่ค่อยให้เจอช่าง ไม่ให้ดูไรเลยเวลาเปลี่ยนนั่งรอที่ห้องรออย่างเดียว
รบกวนถามเท่านี้ค่ะอาจพิมพ์ยาวไปนิดนะคะ

jacky กระทู้เมื่อ 9/2/2014 10:17

ช่วยตอบนะครับ รถผม ZX Vtec 180,000 โลแล้ว

ข้อ 1. เคยลองเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่เป็นยี่ห้ออื่น ความรู้สึกล้วนๆๆ นะครับ แรกๆ ก็โอเค แต่ใช้สัก 5,000 โล เหมือนมันไม่ลื่นส่วนเรื่องเสียงที่เครื่องยนต์ดังขึ้นมาประมาณ 20-30% (ตามที่บอก ความรู้สึกล้วน)
*** แล้วก็กลับมาใช้ น้ำมันเครื่องศูนย์ 4.0ลิตร สีทอง เหมือนเดิม **** ซื้อพวกขายส่งข้างนอกที่ดูน่าเชื่อถือหน่อยก็ได้

ข้อ 2. ลูกปืน  ตอบแบบคนเคยเจอนะครับ ทุกคนจะพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า *** มันจะมีเสียงหอนๆๆ ***
> แต่ถ้าคนไม่เคยเจอ ฟังยังไงก็แยกไม่ออก
   (ยิ่งถ้าเปลี่ยนล้อเป็น 17 - 16นิ้ว หน้ายางกว้าง เช่น 205 หรือ 195 ยิ่งฟังไม่ออก)
> หรือ ถ้าอาการเยอะหน่อย หรือ ที่เขาเรียกว่าเป็นหนักๆ
   (ขับรถปกติ เสียงจะดังเข้ามาในห้องโดยสารชัดเจน แบบเสียง วุ้งๆๆ อะไรประมาณนี้นะครับ

การแก้ไข
[b]ลูกปืนล้อหน้า[/b]
1. ที่เคยเห็นช่างทำให้ดูแบบชัดเจอ นำรถขึ้นแท่นยก แล้วก็หมุน ล้อที่บอกว่ามีปัญหา ถ้าเป็นหนัก ช่างหมุนก็จะมีเสียง อันนี้เห็นชัดเจนเลยครับ

[b]เพลาขับ[/b]
2. แค่ขับรถหักวงเลี้ยว ขณะรถกำลังเคลื่อนตัวขณะ อยู่ในวงเลี้ยว จะได้ยินเสียงชัดเจอเลยครับ ขับแบบเลี้ยวช้าๆๆ ก็ได้ยินแล้วครับ

ก็เปลี่ยนตามอาการกันไปครับผม (รอเผื่อมีท่านอื่นมาแชร์เพิ่มนะครับ)

ข้อ 3. ว่ากัน 2 แบบนะครับ

1. เปลี่ยนปีกนก มี 2 ข้าง ซ้าย กับ ขวา ตาม Link นี้ได้เลยครับ ของ ZX เราใส่กับ Jazz GD ได้ ราคารับได้นะครับ
[url]http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?topic=363194.0[/url]

2. อัดบูธ ปีกนก จะมี บูธเล็ก กับ บูธใหญ่  >>> ก็ต้องเช็คเป็นข้างๆ ไป ของผม อัดบูธใหญ่ ทั้งซ้าย/ขวา
ราคาอัดบูธใหญ่ 2 ข้างๆ ละ 150-180 บาทจำไม่ได้ ครับ ต่อข้างนะครับ

***สำหรับการอัดบูธ แล้วกลัวบูธหลุดจากเบ้า คงต้องดูร้านที่ไปทำช่วงล่างครับ***
> ร้านที่ผมไปทำมาเขามีโรงกลึงขอเขาเอง และเช็คกับน้องๆ ที่เคยไปทำมาบอกโอเค และก็บังเอิญ ได้คุยกับคนที่เคยไปใช้บริการ(คนขับแท๊กซี่ส่วนตัว) ก็ให้ข้อมูลตรงกัน

สรุปนะครับ
สำหรับการทำช่วงล่าง ถ้าได้ถอดแล้ว จะมีส่วนควบเลย
1. ยางรองเบ้าโช็คบน (ซ้าย /ขวา) >> ราคาเบิกศุนย์ ข้างละ 250 บาทรวม vat (ถ้าเคยเปลี่ยนมาแล้วผ่านไป)
2. ลูกหมากันโคลง หรือ เรียกว่าไม้ตีกลอง >> ถ้าลูกยางเริ่มเสื่อมก็เปลี่ยนได้ครับ ข้างละ 550 บาท หรือเป่าจำไม่ได้
3. ลูกหมากแร๊ก >> เช็คง่าย จอดรถดับเครื่อง ลองเตะเบาที่ล้อครับ ถ้ามีเสียง แก๊กๆ อะไรประมาณนี้ ก็เปลี่ยนดีกว่าครับ ราคาจำไม่ได้  แต่ตอนนี้จะมียี่ห้อเทียบศูนย์ ชื่อยี่ห้อ 555  ราคาก็น่าจะประมาณนี้นะ (น่าจะข้างละ 500-600 บาทมั้ง)

ลองดูครับ ได้ผลอย่างไรอย่างลืมมา Update นะครับ

NALINPAS กระทู้เมื่อ 9/2/2014 22:55

ขอบคุณมากนะคะที่ช่วยเข้ามาตอบ ขอบคุณมากค่า

หน้า: [1]