HondaCityClub's Archiver

Image Hosted by CompGamer Image Host

Image Hosted by CompGamer Image Host   Image Hosted by CompGamer Image Host

mr.ton.com กระทู้เมื่อ 29/1/2014 20:26

ช่วยด้วยครับน้อง city 03 น้ำหม้อน้ำหาย

น้อง city 03 ของผมป่วยอีกแล้วครับ โดยมีอาการคือ
1. น้ำในหน้อน้ำหาย แต่ไม่มีรอยรั่วครับ
2. น้ำในหน้อพักจะสูงขึ้นผมคิดว่าแรงดันในหน้อน้ำน่าจะดันมันออกมาแต่ทำไมมันไม่ดูดกลับครับ
3. เวลาน้ำในหน้อน้ำร้อนจะมีฟองอากาศจำนวนมาก (เหมือนฟองนมที่ใส่ในกาแฟเลยครับ) โดยมีสีน้ำตาล

ทั้งหมดเกิดหลังจากที่ผมทำแอร์ชุดใหญ่ ช่างได้ถอดหม้อน้ำออกเพื่อเปลี่ยนคอยร้อนอะครับและเอาน้ำยาหล่อเย็นที่ขายตามตลาดใส่ให้ (ไม่รู้จะเกี่ยวกันรึเปล่า) และผมได้เปลี่ยนฝาหม้อน้ำแล้วครับอาการไม่ดีขึ้น ผมได้เอารถไปวิ่งให้เครื่องร้อนมากๆและเอาสายที่ต่อเข้าหม้อพักน้ำมาจุ่มใส่ขวดน้ำเพื่อดูว่ามีฟองอากาศออกมารึเปล่า ผลคือไม่มีครับ ช่วยด้วยครับกลุ้มมากๆ

mr.ton.com กระทู้เมื่อ 29/1/2014 20:38

อ่อรถผมติดแก๊สระบบมิกเซอร์ครับ

Axl กระทู้เมื่อ 29/1/2014 20:53

ลองสตารท์เครื่องตอนเช้าๆ เครื่องเย็นๆแล้วเปิดฝาหม้อน้ำดูครับ ว่ามีฟองผุดมามั้ย เหรือลองดูน้ำมันเครื่องครับว่ามันข้น หรือสีผิดปกติมั้ย ถ้ามีฟองผุดจรงนั้น ฝาสูบอาจจะโก่ง หรือรีบกลับไปร้านหม้อน้ำดูสาเหตุดีกว่าครับ ทิ้งไว้นานอาจจะเป็นมากกว่าเดิม

HANGTEN กระทู้เมื่อ 30/1/2014 07:48

หม้อน้ำตันครับ เคยล้างหม้อน้ำบ้างเปล่า

chatchhc กระทู้เมื่อ 1/2/2014 20:43

ความร้อนขึ้นต้องจับจุดให้ถูกนะครับ   เดี๋ยวจะเป็นเรื่องใหญ่   ทำจากง่ายๆก่อน   และไม่ต้องเสียเงินเยอะ    ดูพัดลมก่อนครับ   และหม้อต้มแก็สด้วย

buz กระทู้เมื่อ 1/2/2014 21:06

เคยเห็นรถเพื่อน หม้อน้ำร้อนจนสูบโก่งต้องปาดสูบ หลายตังเลยนะ ผมว่าคุณลองเข้าไปปรึกษาพี่หมอดีกว่า ผมปรึกษาปัญหารถยนต์อยู่บ่อยๆครับ ได้คำแนะนำดีๆมาแก้ไขตลอด และมันก็หายกลับมาปกติตลอด [url]https://www.facebook.com/speedcarclinicTV[/url] ที่นี่ครับลองเข้าไปถามดู

mr.ton.com กระทู้เมื่อ 2/2/2014 11:55

มาอัพเดรตครับ ตอนนี้ผมได้ทำการล้างหม้อน้ำลองดูแล้วครับ
เดี๋ยวรอซักอาทิตย์ให้น้ำเข้าที่ก่อนจะมาอัพเดรตใหม่ครับ

ข้อสังเกตอีกอย่างที่ผมเจอคือ น้ำยาหล่อเย็นที่ขายกระป๋องละร้อยกว่าบาทพอมีแรงอัดสูงๆมันเป็นฟอง
เลยครับไม่รู้จริงรึเปล่านะครับ เพราะผมอดหม้อพักออกมาล้างโดยใช้น้ำแรงดันสูงฉีดอัดเข้าไปในขณะ
ที่ยังไม่ได้เทน้ำออกมันเป็นฟองเหมือนเราเขย่าขวดโค๊กแล้วเปิดเลยครับรออยู่นานเลยครับเป็นครึ่งชั่วโมงถึงหายเป็นฟอง

mr.ton.com กระทู้เมื่อ 2/2/2014 11:55

ถ้ายังไม่หายจะเข้าไปเช็คที่ศูนย์แล้วครับ

boom_dilok กระทู้เมื่อ 4/2/2014 23:56

หม้อน้ำตันหรือป่าวครับ เวลาวิ่งไปนานๆความร้อนขึ้นสูงไหมครับ หรือว่าปกติ

sirapob กระทู้เมื่อ 5/2/2014 05:48

น้ำหม้อน้ำอย่างที่คุณใช้มันไม่เหมาะกับรถ ตอนนี้ผมใช้ของโตโยต้าเกรดเดียวกับฮอนด้าแต่ถูกกว่า ก็ใช้กับรถทุกคันokคับ

tor_gt กระทู้เมื่อ 5/2/2014 17:26

วาล์วน้ำ ได้เคยเปลี่ยนบ้างไหม

ลองเช็คๆดูนะ  บางที วาล์วมันอาจจะไม่ค่อยจะดีแล้วก้อได้นะ

mr.ton.com กระทู้เมื่อ 16/2/2014 21:35

มาอัพเดรตอีกครั้งครับ ตอนนี้ผมทำการถอดวาล์วน้ำออกแล้วแต่ยังไม่ดีขึ้นครับ รายการต่อไปปั้มน้ำแล้วครับถ้ายังไม่หายก็ จะไปเช็คแรงอัดที่ศูนย์เพื่อเช็คฝาสูบและประเก็นรั่วต่อไปครับ

Gerard กระทู้เมื่อ 6/3/2014 13:04

[i=s] แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6/3/2014 13:31 โดย Gerard [/i]

ผมเคยเป็นแบบเนี่ย น้ำท่วมล้นถังน้ำสำรองเลย
ของผมตัวเทอร์โมเสีย มันเลยไม่สั่งเปิดวาวล์น้ำ

น้ำมันไปที่หม้อต้มแก้สด้วย มันตันป่าวครับ

หน้า: [1]