HondaCityClub's Archiver

Image Hosted by CompGamer Image Host

Image Hosted by CompGamer Image Host   Image Hosted by CompGamer Image Host

yai604 กระทู้เมื่อ 5/1/2014 11:58

รถผมติดแก๊ส lpg ความร้อนขึ้นครับ

รถผมติดแก๊ส lpg ความร้อนขึ้นครับ ลองไปถามศูนย์ฮอนด้า เค้าบอกให้ไปเอาระบบแก๊สออกแล้วให้เอามาให้ศูนย์ดูระบบใหม่ มันขนาดนั้นเลยเหรอครับ อีกอย่างน้ำในหท้อน้ำมักจะแห้งเร็ว เป็นเพราะสาเหตุอะไรครับ

chatchhc กระทู้เมื่อ 6/1/2014 15:15

ไม่น่าเกี่ยวกับแก็สนะ่ครับ   ช  รั่วของน้ำ    ช  พ้ดลมทั้งสองตัวครับ   หมุนไหม  แรงไหม   เอาตอนที่ไม่เปิดแอร์นะครับ   

ปล  ยินดีช่วยเหลือครับ   ไม่ต้องเกรงใจ

yai604 กระทู้เมื่อ 6/1/2014 22:10

ขอบคุณครับ

SM.City กระทู้เมื่อ 22/4/2014 11:18

ผมว่า มีจุดน้ำรั่วแน่ๆ  ให้ตรวจเช็ดตามท่อทางเดินน้ำ หม้อต้มแก๊ส  น่่าจะมีรั่วตรงไหนสักจุด  น้ำถึงได้หมดเร็ว และไม่มีน้ำพอจะหล่อเย็นได้เต็มระบบทำให้ความร้อนขึ้น

รีบตรวจเช็ดด่วน โดยเฉพาะจุดต่อของระบบแก๊ส

aajung กระทู้เมื่อ 22/4/2014 13:54

ฝาหม้อน้ำใช้มานานแค่ไหน .... เคยเปลี่ยนมั่งยัง??

hasantod กระทู้เมื่อ 22/4/2014 16:30

[i=s] แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/4/2014 16:56 โดย hasantod [/i]

น่าจะมีจุดรั่วน่ะครับถ้าน้ำแห้ง  ขอผมพึ่งติดมา เครื่องร้อนขึ้นจริง จากปกติวิ่งน่ำมันประมาณ 79- 80 องศา  ตอนนี้วิ่งแก๊สน้ำจะร้อนที่ 80-83 องศา ขณะวิงน่ะครับ ถ้าจอดจะขึ้นถึง 84-85 เลย  แต่ช่วงนี้อาจมีเพราะอุณหภูมิภายนอกที่ร้อนด้วยจึงทำให้ร้อนกว่าปกติ (ช่วงเดือนเมษา)  แต่ปัญหาน้ำแห้งแม้แต่หม้อพักน้ำ ยังไม่เคยเจอปัญาเลยครับ  ระดับน้ำปกติ  ช่วงเมษาผมวิ่งจากปทุม ลง นครศรี อัดลงไป 200 -300 โล เปลี่ยนน้ำมัน 10-20โล  ยังไม่มีปัญหาครับ  อย่างที่ข้างบนบอกครับ ตรวจดูรอยรั่วของท่อน้ำหล่อเย็น และ ฝาหม้อน้ำก็มีผลน่ะครับ
  [color=Red]แต่ปัญหาที่พบคือ  [/color]       อากาศคิกดาวน์บ่อยมาก จังหวะที่วิ่งๆแล้วชลอความเร็ว(ลงมาเหลือประมาณ 70-80) พอจะเร่งขึ้นไปใหม่ + กับ แอร์ ทำงาน คิกดาวน์ตลอดเลย(ไม่ได้เหยียบแรงเลยน่ะ ค่อยๆเหยียบ มันก็ค่อยๆขึ้น พอแอร์ทำงาน  คิกดาวน์เลย )  ไม่แน่ใจว่าจูนบางไปหรือเปล่าครับ หรือว่าปกติของรถติดแก๊สที่กำลังจะหายไป  หรือว่าต้องแก้ไขยังไง ขอบคุณครับ

Chili กระทู้เมื่อ 23/4/2014 08:13

- รถที่ติดตั้งระบบแก๊สมา ศูนย์หลายๆแห่งจะไม่รับเป็นเรื่องปกติครับ เพราะถือว่าได้มีการดัดแปลงเครื่องยนต์มาแล้ว แต่อย่างอื่นที่ไม่เกี่ยวกับเครื่องยนต์เข้าศูนย์ได้ตามปกติครับ
- ความร้อนจากการใช้แก๊สจะมากกว่าวิ่งด้วยน้ำมันอยู่แล้วครับ เป็นเรื่องปกติ ถ้าไม่ร้อนมากจนผิดสังเกตุ
- น้ำหาย ลองเช็คตามที่ท่านๆอื่นๆแนะนำครับ สังเกตุจากหม้อพักตอนเช้าก็ได้ครับว่ามันลดลงจากเมื่อวานมากน้อยแค่ใหน ถ้าใช้ไปนานๆลดลงนิดหน่อยยอมรับได้ครับ แต่ถ้าหายแบบบฮวบฮาบน่าจะมีจุดที่รั่วซึมครับ ดูจากคราบของน้ำยาหล่อเย็นตามจุดรอยต่อ ท่อทางที่เข้ากับหม้อต้ม ฯลฯ

หน้า: [1]