HondaCityClub's Archiver

Image Hosted by CompGamer Image Host

Image Hosted by CompGamer Image Host   Image Hosted by CompGamer Image Host

Satochi_Me กระทู้เมื่อ 29/6/2013 12:54

เครื่องสั่นขณะที่เข้าเกียร์ D แล้วเหยียบเบรคไว้

อาการคือ เวลาที่จอดติดไฟแดงแล้วเข้าเกียร์ D แล้วเหยียบเบรคค้างไว้ เครื่องจะสั่นเวลาที่คอมแอร์ทำงาน (เฉพาะตอนที่ลิ้นเร่งทำงานช่วงที่คอมแอร์ทำงานนะครับที่เครื่องจะเร่งขึ้นนิดนึงอะครับ พอลิ้นเร่งหยุดหรือเร่งเครื่องได้เหมาะสมแล้ว เครื่องก็หยุดสั่น) ปิดแอร์ก็จะไม่สั่นนะครับ

ช่วงที่จอดติดไฟแดง ผมเลยก็ทดลองปลดเป็นเกียร์ N ก็จะไม่สั่นครับ ( ถ้าเกียร์อยู่ตำแหน่ง N แล้วเครื่องเร่งช่วงคอมแอร์ทำงาน เครื่องก็จะไม่สั่น)

ผมเลยทดลองเหยียบเบรคในเกียร์ D ไว้ แล้วรอให้เครื่องเร่ง(ช่วงคอมแอร์ทำงาน)และสั่น แล้วผมก็ปลดเป็นเกียร์ N ทันที ปรากฏว่า รอบเครื่องจะเด้งไปที่ประมาณ 1100 เป็นเวลา 2 วินาที แล้วก็ตกลงมาปกติ พร้อมกับเครื่องก็หยุดสั่น

รบกวนถามผู้รู้หน่อยนะครับ อาการแบบนี้ต้องแก้ที่อะไรครับ

แอร์เย็นปกติ
เครื่องเร่งได้ตามปกติ ระบบเกียร์ปกติ
ไม่มีเครื่องหมายอะไรขึ้นบนหน้าปัทถ์

สิ่งที่เคยทำไปมีดังนี้นะครับ
1.เปลี่ยนฟลายวีว และคอล์ยจุดระเบิดแถวหน้า 4 ตัว --> Oct 2012
2.ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ + มอเตอร์รอบเดินเบา + ตั้งวาล์ว + เช็ค O2 senser+ EGR  --> May 2013
3.เปลี่ยนหัวเทียน แถวหน้า 4 ตัว ( ผมให้ร้านเช็คคอล์ยจุดระเบิดและหัวเทียนทุกตัว แต่แถวหลัง 4 ตัวยังปกติเลยไม่ได้เปลี่ยนครับ)  --> Apr 2013
4. เช็คระบบระบายความร้อน พบพัดลมหม้อน้ำเสีย 1 ตัว เปลี่ยนแล้วครับ --> Jun 2013

ผมกำลังสงสัยว่าอาการนี้ ใช่ยางรองเครื่องเสื่อมสภาพหรือเปล่าเครับ เพราะเหลืออีกอย่างเดียวที่ยังไม่ได้ทำ
หรือท่านใดมีประสบการณ์หรือความคิดเห็นอย่างใดช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ

sabao111 กระทู้เมื่อ 1/7/2013 12:58

รถผมเป็นครับ City 06 เปลี่ยนยางรองแท่นเครื่อง2 ตัว แท่นเกียร์1 หมดไป 3500บาท หายเลยครับ

Satochi_Me กระทู้เมื่อ 1/7/2013 15:58

[b]ตอบกลับ [url=http://www.hondacityclub.com/board/redirect.php?goto=findpost&pid=1552165&ptid=108189]2#[/url] [i]sabao111[/i] [/b]

ขอบคุณนะครับ นึกว่าจะไม่มีใครมาตอบซะแล้ว ^_^   
อาการเหมือนผมทุกประการเลยเหรอครับ

เดี๋ยวสิ้นเดือนนี้จะไปเปลี่ยนแล้วล่ะครับ ต้องรอเงินออกก่อน

sabao111 กระทู้เมื่อ 2/7/2013 21:06

ครับ เป็นหนักตอนเกียร์ d หรือ r แล้วเหยียบเบรคไว้
เปิดฝากระโปรง ถ้าไม่เหยียบเบรค จะเห็นเครื่องกระพือตอนแอร์ทำงาน แต่ไม่หนักเท่าตอนเข้าเกียร์ครับ

Satochi_Me กระทู้เมื่อ 3/7/2013 12:07

[b]ตอบกลับ [url=http://www.hondacityclub.com/board/redirect.php?goto=findpost&pid=1552834&ptid=108189]4#[/url] [i]sabao111[/i] [/b]

แล้วเป็นตลอดเวลาเลยหรือเปล่าครับ ของผมเป็น ๆ หาย ๆ อะครับ
บางครั้งเข้าเกียร์ D เหยียบเบรคก็สั่น บางครั้งก็นิ่งครับ
ส่วนใหญ่จะสั่นเวลานั้งมากกว่า 4 คน และตอนอากาศร้อนๆ ครับ

noi กระทู้เมื่อ 19/6/2014 17:41

ตกลงว่าอาการนี้แก้หายหรือยังครับ....รถผมเริ่มมีอาการเหมือนกันเลย.

Satochi_Me กระทู้เมื่อ 20/6/2014 12:01

หายแล้วครับ ไปจบที่ยางรองแท่นเครื่องจริงๆ ครับ

snowjorking กระทู้เมื่อ 25/6/2014 11:47

ของผมก็เป็นครับ กำลังหาร้านทำดีๆ อยู่ครับ แนะนำหน่อยผมอยู่ ช่วงพระราม 2 เอาราคาไม่กดมากน่ะครับ

หน้า: [1]